• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người vào tư vấn hộ chú husky của mình với ah.

Hungcoi1209

Chào mọi người!
Mình vừa mua 1 chú husky 7 tuần tuổi. Nhìn nhanh nhẹn và hay đùa với 1 con cún trong nhà nữa. Đã tiêm phòng 1 mũi cách đây 10 ngày và đã xổ giun.
Thức ăn hàng ngày thì chủ yếu là phổi lợn, trứng gà, cá (đã rọc hết xương), cổ gà hầm nhừ cùng với khoai tây và cà rốt, thỉnh thoảng cho ăn thêm rau (muống, mùng tơi...) và tầm 1 tuần thì cho ăn 1 bữa gan + trứng vịt lộn. Cùng 1 khẩu phần như thế nhưng không hiểu chú cún kia thì đi ngoài phân đóng khuôn bình thường, mà chú husky lại đi ra phân hơi lỏng (Cụ thể ở dưới hình), lúc mình hốt thì có hơi cứng nhưng nhìn chung là lỏng, chú vẫn ăn uống chơi đùa trong nhà bình thường, không có biểu hiện ốm cảm, ho khạc hay là gì gì khác.
-- Vậy nhờ bác sỹ và mọi người tư vấn hộ mình nên cho chú ăn những gì hoặc uống thuốc gì để có thể phân bình thường đc ko ah?

-- Mà chú husky lúc ăn xong bụng to lắm, mình ko biết bụng như thế là bình thường hay là có dấu hiệu bệnh tật gì ko (báng bụng hay là giun sán?). Nhờ mọi người tư vấn hộ nha :">

-- Với lại chú husky đến nay đã 7 tuần tuổi mà hôm 26/4 mình cân thì chú mới nặng có 2,3kg :( Cho mình hỏi như vậy là gầy hay là bình thường so với độ tuổi của chú vậy? Mình lo quá, nhìn chú cũng hơi gầy so với chú cún kia. =((

-- Ah có 1 điều nữa, lúc dắt 2 chú cùng ra ngoài chơi đùa + đi dạo thì em cún kia hoạt bát hơn, còn chú husky thì hay hít lung tung, ít chạy theo người, kêu mãi hồi lâu mới chịu lại đi theo người. Xích lại mới chịu đi, mà chỉ đi thôi chứ cũng ko chịu chơi đùa gì cả >_< Mọi người tư vấn hộ mình cách dạy dỗ cún cho cún chơi đùa bình thường + lúc đi dạo thì ko la cà với ah.

Mình cảm ơn mọi người nhiều!

Eclap

Member
Cân như vậy hơi gầy. Mình nhớ đợt mang cả đàn đi tiêm mũi 1 (khoảng hơn 1 tháng gì đó, k nhớ) chúng nó được khoảng từ 3,2- 3,6kg tùy con. Nói vậy bạn đừng hoang mang, bởi vì mình k nhớ chính xác lũ nhóc đó đi tiêm khi được bao nhiêu ngày tuổi đâu :)

Còn vụ tiêu hóa thì cho ăn thức ăn hạt là ok nhất, còn không cứ thịt rang (trộn với cơm hay k tùy bạn) là ok.

Vụ đi chơi thì hơi khó nói. Nó còn tùy vào tính cách con chó. Hơn nữa chó của bạn còn nhỏ, chưa đánh giá được gì đâu.

Hungcoi1209

Cân như vậy hơi gầy. Mình nhớ đợt mang cả đàn đi tiêm mũi 1 (khoảng hơn 1 tháng gì đó, k nhớ) chúng nó được khoảng từ 3,2- 3,6kg tùy con. Nói vậy bạn đừng hoang mang, bởi vì mình k nhớ chính xác lũ nhóc đó đi tiêm khi được bao nhiêu ngày tuổi đâu :)

Còn vụ tiêu hóa thì cho ăn thức ăn hạt là ok nhất, còn không cứ thịt rang (trộn với cơm hay k tùy bạn) là ok.

Vụ đi chơi thì hơi khó nói. Nó còn tùy vào tính cách con chó. Hơn nữa chó của bạn còn nhỏ, chưa đánh giá được gì đâu.
Tks bạn nhé!

Mình cũng nghĩ nó gầy so với tuổi, tại vì lúc chưa bắt về đàn 9 con mà chó mẹ cắt bú sớm + chế độ ăn cho bọn chó con ko đầy đủ :(
Mình mới đưa e nó về đc 1 tuần. Giờ đang cố gắng tẩm bổ cho e nó. Mình cũng có mua hạt về cho e nó ăn, mà e ít ăn hạt lắm, với lại mình nghĩ hạt chỉ là bổ sung còn chế độ riêng của husky để cho nhanh tăng cân bạn có thể tư vấn hộ mình với đc ko. Chả nhẽ ăn mỗi hạt ko thôi ah :(

hermes14

Member
Cún mới bắt về lạ cơm nên đi ỉa thế ý mà bạn.Cún nhà mình cũng thế.Lúc đầu tưởng nó bị đi ỉa.Mình mua thuốc đi ỉa của người về cho nó uống và cho ăn cơm trộn với thịt đun(thịt nạc) sau 2 ngày là nó đi bình thường bạn ạ. ;) ;) ;)

Eclap

Member
Cho ăn thêm phô mai và sữa chua. Không cho uống sữa bò tươi (đi ngoài), sữa bột thì ok nhưng nên mua loại cho trẻ con dưới 6 tháng. Ngoài ra sữa dê tươi cũng ok.
Còn muốn béo, nặng thì cứ táng cơm vào, tuy nhiên không khuyến khích vì dễ gây béo phì và các bệnh liên quan ở chó quá cân (tim mạch, hạ bàn, ...) Đừng bao giờ đánh giá con chó của bạn chỉ thông qua cân nặng, nhảm lắm.

Bạn muốn tìm hiểu thêm chế độ ăn thì pm inbox mình. Còn tùy thuộc vào việc bạn nuôi chó với mục đích gì (làm pet, đi show...), từ đó cách nuôi cũng khác nhau.

Eclap

Member
Đơn giản nhất là không ăn (hoặc cho ăn rất ít) cơm, nhiều thịt. Phức tạp hơn thì bổ sung thêm vitamin các kiểu. Phức tạp hơn nữa thì vừa kết hợp chế độ ăn vừa kết hợp luyện tập.

Viết ra rất dài và thừa, bạn search 1 vòng thể nào cũng có nhiều người nói rồi.

hichic

1. Chế độ ăn không cần thiết quá cầu kì đâu. Hai đứa nhà mình cho ăn cổ gà xay trộn với cơm là được. Chú ý không trộn nhiều nước. Cho ăn nhạt để tránh rụng lông. Lớn lên chút nữa thì cho ăn thêm xương và cá biển. Mua cá kìm ngon bổ rẻ.
2. Nên bổ sung canxi và vitamin A. Mua loại cho trẻ con là được rồi.
3. Cún đi phân lỏng quá. Cho uống Metronidazol. Trộn vào thức ăn hoặc nhét thẳng vào mồm nó là xong. Vài lần là khỏi.
4. Để chó ở chỗ khô ráo nhé. Ảnh bạn chụp thấy sân ướt quá.

Nói chung là không nên quá cầu kì đâu bạn ạ. Hai tên nhà mình nuôi nhẹ nhàng như không mà vẫn phổng phao, nghịch thì giặc phải gọi bằng cụ.

Mai rảnh up ảnh show hàng sau.