• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người giúp với!!

Mộc

Member
Chó nhà mình mặc dù để trong sân,nhưng vẫn phải xích.vì mỗi lần cho xe máy vào là nó phi ra đường luôn.có quát,gọi cg ko đc.càng đuổi nó càng chạy.mấy lần rồi.mặc dù tối nào mình cg cho đi chạy khoảng 2km.mọi người cho mình xin ý kiến xem phải dạy dỗ nó tn?chó nhà mình đc 8 tháng thôi mọi ng a.:-??

kid1989

Active Member
Cứ cho nó chạy đến khi nào nó cắn xích hoặc đòi lên thì thôi. Nhiều con còn thừa quá nhiều năng lượng cứ cho chạy đều chân, chậm tầm 5,6 km/h thì chạy 2 km đi rồi vòng về 2 km nữa may ra mới đỡ được :D Với cả ở nhà chịu khó chơi với nó nhiều sẽ giúp thân thiết với chú hơn. Dễ quản hơn. Không thì phải giáo dục bằng các biện pháp cứng rắn hơn. Dạy ngồi, nằm, phạt ..v....v....

ieuLu

Member
Chó nhà mình mặc dù để trong sân,nhưng vẫn phải xích.vì mỗi lần cho xe máy vào là nó phi ra đường luôn.có quát,gọi cg ko đc.càng đuổi nó càng chạy.mấy lần rồi.mặc dù tối nào mình cg cho đi chạy khoảng 2km.mọi người cho mình xin ý kiến xem phải dạy dỗ nó tn?chó nhà mình đc 8 tháng thôi mọi ng a.:-??
giống cún nhà mình, người đồng cảnh ngộ. Bắt tay với ạ :D

Mộc

Member
Cứ cho nó chạy đến khi nào nó cắn xích hoặc đòi lên thì thôi. Nhiều con còn thừa quá nhiều năng lượng cứ cho chạy đều chân, chậm tầm 5,6 km/h thì chạy 2 km đi rồi vòng về 2 km nữa may ra mới đỡ được :D Với cả ở nhà chịu khó chơi với nó nhiều sẽ giúp thân thiết với chú hơn. Dễ quản hơn. Không thì phải giáo dục bằng các biện pháp cứng rắn hơn. Dạy ngồi, nằm, phạt ..v....v....
Chó của mình bik nghe hiệu lệnh ngồi rồi.cả nhặt bóng mang về,ngày nào cg cho chạy 2km,đến lúc mệt,nghỉ thì thả xích,nó cg ko chạy,chỉ ngửi loanh quanh.ko hiểu sao cứ ở nhà là bị như thế.có khi phải chạy tăng thêm,nhưng cg ko biết hiệu quả ko nữa.vì nó chỉ mệt lúc đấy thôi.

mr nguyen

Member
bạn thả nó ra và nhờ người lạ phang cho nó phát thật đau và dọa cho nó môt trận ...còn bạn thì gọi nó lại và vuốt ve âu yếm làm vài lần nó khác sợ

Mộc

Member
giống cún nhà mình, người đồng cảnh ngộ. Bắt tay với ạ :D
:))hôm nọ tí bị mất chó b a!chạy bộ đuổi theo ko đc,may có người đi đường cho nhờ xe đuổi theo nó.mình cg viết cả số đt,địa chỉ đeo ở cổ rồi.đề phòng trường hợp mất chó còn chuộc lại đc.có khi phải mua thêm cái remot chích điện đeo vào cổ.nó mà.....cho hịu luôn.:))

ieuLu

Member
:))hôm nọ tí bị mất chó b a!chạy bộ đuổi theo ko đc,may có người đi đường cho nhờ xe đuổi theo nó.mình cg viết cả số đt,địa chỉ đeo ở cổ rồi.đề phòng trường hợp mất chó còn chuộc lại đc.có khi phải mua thêm cái remot chích điện đeo vào cổ.nó mà.....cho hịu luôn.:))
bạn này âm mưu thâm hiểm quá :-ss

Mộc

Member
bạn thả nó ra và nhờ người lạ phang cho nó phát thật đau và dọa cho nó môt trận ...còn bạn thì gọi nó lại và vuốt ve âu yếm làm vài lần nó khác sợ
Nhà mình ở mặt đường,đông xe cộ lắm,làm nv ko an toàn,mà kiếm bao nhiu ng đánh mới đủ khi nó đang muốn chạy.đuổi ko nổi ý.

kid1989

Active Member
Lúc nào nó chạy ra đường ý. Bạn mà tóm được thì cứ cầm tai với gáy mà sách về cho nó biết đau. Xong oánh cho 1 trận thật đau vào vừa đánh vừa quát cho biết sai. COn nhà mình 1 lần chạy ra đường cũng như bạn lúc tóm được kéo tai lôi vào trong đường tát cho mấy cái vào mõm sút thêm cho 2,3 cái nữa. Đau thì chỉ 1 lần là nhớ. Nhưng đánh thì cũng phải có điểm dừng kiểu đủ để nó biết là nó sai nhớ. Mính đánh thì toàn mõm mình đánh. Lúc đấy cũng đang điên :)) sút cũng 2 cái vào bên má nhiều lông của nó nhưng cũng không dám sút hết sức :)) Chỉ đánh cho biết chủ yếu là tay thôi. Tát cho 2 cái kêu ăng ẳng lúc sau thả ra tự biết chạy về nhà. Từ lần đấy chưa bao giờ biêt chạy ra khỏi cửa khi chưa được chủ cho