• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người cho em hỏi 1 tí ạ :D

catmad136

Mọi người ơi cho em hỏi dinh dưỡng đầy đủ cho husky 4 tháng như thế nào ạ?
Mọi người tư vấn giúp em với ạ :D
Em muốn hỏi ăn, uống gì cho nó to cao ạ? Em sợ nó bị thấp bé nhẹ cân :))

Đây là ảnh Mi ô nhà em đã tiêm đủ 2 mũi và giờ là 4 tháng tuổi :X
Trước bị đi ngoài nặng lắm ạ nhưng nhờ bác sĩ Hiền (trước làm ở bệnh xá thú y) nên giờ em ý khỏe rồi ạ :X

thaquhu

Mọi người cho mình hỏi với.Mình là thành viên mới nên chưa quen ai trên diễn đàn cả.Mình hiện đang nuôi một chú cún đã hơn 2 năm tuổi.Chú chàng rất hiền và ngoan, ai cũng thân thiện hết.Chỉ có điều cứ hễ sểnh cổng ra là cu cậu chạy mất tiêu, có khi cả ngày không về.Hễ thấy người nhà đi theo thì chú chàng càng chạy xa...Mình sợ nếu cứ thế này, cu cậu sẽ bị xe cán chết hoặc bị bọn trộm chó bắt mất.Có ai có cách gì huấn luyện chó không chạy rông không, giúp mình với!Mình rất rất cảm ơn!

thaquhu

Mọi người ơi, có ai biết cách dạy chó không chạy rông nữa, mách dùm mình với.Mỉnh xin cảm ơn

bạn cứ cho ăn thoải mái vào càng nhiều loại càng nhiều chất, chó con kiêng ko cho nó ăn xương gà xương nhọn dài nữa.

Mọi người ơi, có ai biết cách dạy chó không chạy rông nữa, mách dùm mình với.Mỉnh xin cảm ơn
bạn cho nó xả sức nhiều vào thì lúc mở cổng nó khỏi chạy, thử bằng việc cho nó kéo xe đạp chẳng hạn

quanlh86

Member
cho uống canxi trẻ em, loại trong ống philatop ý. có 2k5/1 ống. Ăn cổ gà. và nhà ăn gì thì cho chó ăn nấy , nói chung là cơm thừa canh cặn không ăn cho cún ăn tất. :D đó là kinh nghiệm nuôi husky của mình. và kết quả là cún nhà mình khá to. tuy là cái nhưng đứng gần = bọn chó đực :D

chipbamb0

Member
Mọi người cho mình hỏi với.Mình là thành viên mới nên chưa quen ai trên diễn đàn cả.Mình hiện đang nuôi một chú cún đã hơn 2 năm tuổi.Chú chàng rất hiền và ngoan, ai cũng thân thiện hết.Chỉ có điều cứ hễ sểnh cổng ra là cu cậu chạy mất tiêu, có khi cả ngày không về.Hễ thấy người nhà đi theo thì chú chàng càng chạy xa...Mình sợ nếu cứ thế này, cu cậu sẽ bị xe cán chết hoặc bị bọn trộm chó bắt mất.Có ai có cách gì huấn luyện chó không chạy rông không, giúp mình với!Mình rất rất cảm ơn!
+ Mua 1 vòng cổ loại càng chạy càng xiết chặt
+ Alas hoặc husky cần giải phóng năng lượng nên bị nhốt nhiều thì khi có cơ hội nó sẽ chạy như điên =>chịu khó dắt nó đi dạo, cho nó chạy nhảy càng nhiều càng tốt nhớ dắt đi = vòng cổ xiết nhé ko thì nó dắt bạn chứ ko phải bạn dắt nó đâu
+ Khi nó đã quen dây xích kiểu đó rồi thì cứ xích nó ngoài sân gần cổng làm sao để dây xích dài đến gần cánh cổng thôi. rồi cứ mở cổng ra cho nó quen.
+ Thỉnh thoảng bạn thả nó ra rồi cầm 1 tờ báo cuộn sẵn đứng ở cổng. khi nó định lao ra thì cứ thẳng tay đập vào miệng nó rồi quát vào vài lần là quen thôi....
+Điều căn bản nhất là chăm dắt đi dạo...hoặc cho chạy theo xe máy.. nó hoạt động nhiều => mệt thì sẽ ko chạy lông nhông ngoài đường đâu..
Mình cũng mua chó 2 tuổi giống bạn và làm như vậy khoảng 10 ngày là ok..

catmad136

cảm ơn mọi ng nhá :D mà nhân tiện cho em hỏi nó có ăn hoa quả ko ạ?
Với cả cho em hỏi cách chăm sóc lông làm thế nào cho nó bông, bóng mượt ạ? :D
Xin cảm ơn :D

catmad136

ây nhân tiện cho em hỏi luôn là có cần cắt tỉa móng hay làm gì nó ko ạ????

Darkstar

Vietpet sponsor
Dinh dưỡng để nó to lớn khỏe mạnh không khó! Nhưng những gì cóp nhặt được trên mạng hầu như rất rườm rà và lích kích! Với 1 chú chó con để lớn thì phải qua từng giai đoạn, mỗi giai đoạn có chế độ ăn khác nhau và số lượng thực phẩm khác nhau! Khó có thể áp dụng cách cho ăn của nước ngoài vào Việt Nam ta! Hơn nữa chú cún cứ uống canxi nhưng mọi người đâu hiểu được để hấp thụ canxi tốt thì nó còn nhiều thuốc cần hỗ trợ, chó không như người, chó không tổng hợp phốt pho mà phải bổ xung qua thức ăn! Để hấp thụ canxi tốt thì lại phải cần có cả phốt pho nữa! Các chất vi lượng rất quan trọng.
Để được tư vấn trực tiếp về các vấn đề ăn uống hay thuốc hỗ trợ, bạn có thể inbox hoặc call trực tiếp cho mình theo số điện thoại bên dưới!

thaquhu

Mình cảm ơn các bạn.Nhân tiện cho hỏi: chó biếng ăn thì chữa bằng cách nào ạ?

catmad136

Dinh dưỡng để nó to lớn khỏe mạnh không khó! Nhưng những gì cóp nhặt được trên mạng hầu như rất rườm rà và lích kích! Với 1 chú chó con để lớn thì phải qua từng giai đoạn, mỗi giai đoạn có chế độ ăn khác nhau và số lượng thực phẩm khác nhau! Khó có thể áp dụng cách cho ăn của nước ngoài vào Việt Nam ta! Hơn nữa chú cún cứ uống canxi nhưng mọi người đâu hiểu được để hấp thụ canxi tốt thì nó còn nhiều thuốc cần hỗ trợ, chó không như người, chó không tổng hợp phốt pho mà phải bổ xung qua thức ăn! Để hấp thụ canxi tốt thì lại phải cần có cả phốt pho nữa! Các chất vi lượng rất quan trọng.
Để được tư vấn trực tiếp về các vấn đề ăn uống hay thuốc hỗ trợ, bạn có thể inbox hoặc call trực tiếp cho mình theo số điện thoại bên dưới!

Cảm ơn anh ạ. e đọc Viet pet lâu lắm rồi và thấy hoạt động của anh cũng đã rất lâu rồi ạ ^^.
Em xin phép được hỏi anh tại post luôn được không :D cho mọi người cùng tham khảo với ạ. Em có cho chó uống canxi, và cố gắng tranh thủ cho em nó đi tắm nắng để tổng hợp canxi :-ss vậy e cần cho em nó uống thêm loại vitamin gì không ạ?

Nhân tiện anh ơi, nó hay ăn đất lắm :(( em không hiểu nó bị thiếu chất gì hay bị làm sao, nó đã tẩy giun lúc 2 tháng rồi. Em sợ nó ăn đất nt, ăn phải trứng giun, kí sinh trùng các thứ.... Anh có thể tư vấn cho em dc không ạ?

catmad136

Mình cảm ơn các bạn.Nhân tiện cho hỏi: chó biếng ăn thì chữa bằng cách nào ạ?
uây :(( Chả bù cho chó nhà mình thì lúc nào cũng như cái máy hút bụi :(((( không biết làm thế nào cho nó khỏi hít hít ngửi ngửi gặm nhấm liếm láp =...= :"<