• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mọi người bảo mình nên làm gì với mèo mẹ?

meoliebe

Mình nuôi mèo mẹ cũng được tuổi rưỡi,nó rất khôn, nhưng bây giờ mình không biết phải tính sao. Mình sắp lập gia đình, mà nhà mình ko ai thích mèo, ghét là đằng khác, bên nhà chồng thì chắc chắn ko được mang nó về. Mèo mẹ vừa đẻ được 5 con, mình đã phải đăng lên diễn đàn tìm nhà mới cho các bé mèo con. Giờ mình nghĩ mãi không biết làm sao với mèo mẹ. Mình chỉ sợ rằng, tháng sau, khi không còn mình ở nhà, mèo mẹ sẽ bỏ đi thành mèo hoang mất :((

garuru

Member
Hay bạn tìm ai thân quen và yêu mèo tặng lại bé. Chứ tình hình này để bé ở lại nhà bố mẹ cũng không an toàn. Mình thấy bên topic tặng mèo, nhiều bạn muốn nuôi mèo lắm.

meoliebe

tại mèo mẹ nhà mình lớn rùi, đã đẻ 10 bé mèo con cơ. mình sợ giờ ko tìm được nhà mới cho mèo mẹ :( mà để ở nhà cũng ko ai chăm.Minh chẳng biết phải làm thế nào nữa.

garuru

Member
Hic, nhà mình nhiều cún với mèo quá rồi (tới 4 mèo 3 cún), chứ nếu không thì mình sẵn sàng đón thêm miu nhà bạn về. Mèo nhà bạn mới có 1,5 tuổi, tức là bằng tuổi 3 bé mèo con nhà mình đấy. Mèo mẹ nhà mình thì sắp 3 tuổi rồi mà vẫn trẻ trung nhí nhảnh nghịch ngợm lắm. Bạn cứ thử đăng thông tin về miu ở mục tặng mèo xem. Mình nghĩ, nhiều bạn yêu mèo cũng không để ý chuyện mèo đã sinh tới 10 nhóc hay hãy còn "son rỗi" đâu.

garuru

Member
Nếu mà mình "cưa cẩm" ông xã thành công thì mình cũng muốn được nhận nuôi bé. Nhìn nàng miu này cá tính lắm:D

meoliebe

mèo mẹ nhà mình nhát người lắm. Nó ko theo ai cả, chỉ có mỗi mình là chăm được nó, nên mình mới lo là ko tìm được nhà mới cho mèo mẹ. Buồn quá đi mất, mình xin mãi mà ko được mang theo về nhà chồng :((

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Chị ui cố gắng năn nỉ bên nhà chồng chị ý. Sống với con mèo mọi người sẽ thấy vui vẻ và có tình cảm hơn mà

huongthu

Member
Chị ui cố gắng năn nỉ bên nhà chồng chị ý. Sống với con mèo mọi người sẽ thấy vui vẻ và có tình cảm hơn mà
Đúng đấy, bạn ạ, bạn cứ thử tha lôi em í về, biết đâu càng về sau gia đình nhà chồng càng yêu quý em í. Nhà mình bố mẹ cũng không thích mèo đâu, nhưng càng ở lâu càng quý chúng nó. Chứ em mèo này quấn bạn như thế, mang nhờ người khác trông nom hộ cũng khó lắm.

hellion77

Member
Ở nhà mình là 1 chuyện, bố mẹ mình thương mình thì cũng yêu và chấp nhận cái sở thích của mình là chuyện bình thường. Còn nhà chồng lại khác, để hòa nhập được vs gia đình chồng lúc mới về đã là chuyện ko dễ dàng, chứ khó mà nói đến chuyện làm trái ý. Hic! Chị cố gắng nói khó với nhà chồng thêm xem sao chị ạ. Nếu thực sự ko thể thì chị có thể đăng tin tìm cho bé 1 người chủ tốt trên diễn đàn, chắc chắn sẽ có người chăm lo thật tốt và yêu thương bé như chị vậy! (Chứ cứ cố tình đưa bé về nhà chồng thì có khi cả 2 chủ - mèo càng thêm khổ!). Chúc chị 1 cuộc sống bên gia đình mới thật hạnh phúc và bé mèo mẹ cũng thế >:D<

milkygirl6390

Active Member
Theo em nghĩ, mèo dẫu có nhát đến đâu, nếu tìm được một người yêu thương chịu khó làm quen thì mèo vẫn có thể quen được thôi ạ. Chị cứ tìm chủ mới cho bé, chỉ cần chủ mới chịu khó một thời gian đầu thì sẽ ổn thôi. cứ hằng ngày cho ăn, rồi bé cảm thấy an toàn bé sẽ tự ra làm quen thôi.

tdt1706

Member
mình cũng mới vừa cho đi 4 con mèo của mình nè,h chỉ còn lại 1 con,vì nhà ko ai thích mèo,chiến đấu,cãi vã mãi cũng vì tụi nó,cố gắng chiến đấu lắm mới nuôi dc 3 năm,h còn mỗi 1 con:(:(:(:(

meoliebe

chẳng hiểu làm sao, những người xung quanh mình lại chẳng ai yêu mèo, mình lại quá yêu mèo. Bao nhiêu nước mắt cũng ko làm động lòng những người xung quanh :( có lẽ giờ mình chỉ còn cách cố tìm nhà mới cho mèo mẹ.

kimtruongthinh

Tôi là đàn ông nhưng cũng rất yêu động vật, chẳng bù với bà xã tôi, No vấn đề, còn hơn là nuôi động vật 50kg trong chuồng 2 tỷ thì toi. Nhà mình mình nuôi cá, mèo, mèo rất có ích trong việc đuổi chuột. Tôi nghĩ ngày đầu bạn kiếm đâu vài con chuột thả vô nhà cho nó phá, sau đó mang mèo về, chuột chạy hết thế là chồng bạn ok ngay.

milkygirl6390

Active Member
Tôi là đàn ông nhưng cũng rất yêu động vật, chẳng bù với bà xã tôi, No vấn đề, còn hơn là nuôi động vật 50kg trong chuồng 2 tỷ thì toi. Nhà mình mình nuôi cá, mèo, mèo rất có ích trong việc đuổi chuột. Tôi nghĩ ngày đầu bạn kiếm đâu vài con chuột thả vô nhà cho nó phá, sau đó mang mèo về, chuột chạy hết thế là chồng bạn ok ngay.
trời ... ý tưởng của bác này quá tuyệt luôn ... nhà em ngày trước cũng có chuột, bẫy chuột, keo dính chuột cũng không ăn thua vì hình như có cả 1 ổ chuột thì phải:-ss đến lúc em bắt 1 con mèo con ngoài đường về, chỉ cần nó meo meo thôi là không thấy bóng chuột đâu. Mẹ đồng ý cho nuôi mèo từ lúc đấy đấy. Hay chị làm thử cách này xem. Chỉ có đều bắt được con chuột để thả vào nhà thì hơi khó nhỉ.

zZĩnz

Member
trời ... ý tưởng của bác này quá tuyệt luôn ... nhà em ngày trước cũng có chuột, bẫy chuột, keo dính chuột cũng không ăn thua vì hình như có cả 1 ổ chuột thì phải:-ss đến lúc em bắt 1 con mèo con ngoài đường về, chỉ cần nó meo meo thôi là không thấy bóng chuột đâu. Mẹ đồng ý cho nuôi mèo từ lúc đấy đấy. Hay chị làm thử cách này xem. Chỉ có đều bắt được con chuột để thả vào nhà thì hơi khó nhỉ.
mua mí con chuột bạch về nhuộm lông đen ngòm là OK hết mà bà chị ( Hay là ch0 bạn ấy mượn Moky đen ngòm đóng con chuột nhể há há há :p:p)