• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mọi người ai rành tiêm ngừa becgie (chó) cho mình hỏi với?

lonedog

Mấy bạn cho mình hỏi là nhà mình có con becgie hơn 3 tháng tuổi, nhưng mình không biết là:

(1) Khi nào thì nên chích ngừa dại cho nó?

(2) Khoảng cách thời gian các lần chích là bao lâu?

(3) Khi chuẩn bị chích có cần quan tâm (chú ý) gì không?

(4) Mình có nghe người khác chỉ là hàng tháng phải sổ giun. Nhưng không biết như vậy có đúng không, sổ hàng tháng nhiều như vậy, có làm hư ruột của chó không?

(5) Mình thấy mọi người bảo là bắt đầu từ tháng thứ 2 phải chích ngừa care (5 thứ bệnh), tháng thứ 3 chích mũi ngừa 7 bệnh. Vậy:

(a) Mũi 5 bệnh và 7 bệnh có khác nhau không?

(b) 2 mũi này có liên quan gì đến ngừa dại không?

(c) Chích 2 mũi này rồi có phải chích lại nữa không? Nếu có thì định kỳ là bao lâu?

(d) Có thể giúp mình biết 5 bệnh và 7 bệnh là những bệnh gì không ạ?

Mình cảm ơn nhiều ạ?

lonedog

Mọi người, ai biết câu nào trong những câu trên thì làm phiền hướng dẫn giúp mình nha! Mình cảm ơn nhiều ạ!

Đình Hải

1) Khi nào thì nên chích ngừa dại cho nó?
Chích ngừa dại cho chó con khi tròn hai tháng tuổi

Nếu là chích dại thì một năm nhắc lại 1 lần và chỉ tiêm 1 mũi

Khi chích chó cần quan tâm tới sức khỏe của chó và ở trạng thái tâm,sinh lý bình thường

(4) Mình có nghe người khác chỉ là hàng tháng phải sổ giun. Nhưng không biết như vậy có đúng không, sổ hàng tháng nhiều như vậy, có làm hư ruột của chó không?
Chó nhỏ sinh ra nên tẩy giun ở tuần thứ 3-5, sau đó trung bình 2-3 tháng tẩy lại một lần, mức độ nhiễm giun của chó phụ thuộc vào môi trường sống, thức ăn, nguồn gián tiếp gây bệnh.
Không nên lạm dụng thuốc giun cũng như bất kể một thuốc gì.

(5) Mình thấy mọi người bảo là bắt đầu từ tháng thứ 2 phải chích ngừa care (5 thứ bệnh), tháng thứ 3 chích mũi ngừa 7 bệnh. Vậy:

Mũi 5 và 7 bệnh khác nhau
Mũi dại thường tiêm riêng, hiện tại như hãng thuốc mình chuyên dụng thì chỉ có loại 5 và 6 bệnh
Bạn cầm lọ thuốc lên đọc sẽ có những loại bệnh nào.

(c) Chích 2 mũi này rồi có phải chích lại nữa không? Nếu có thì định kỳ là bao lâu?
Sau khi chích 2 mũi ban đầu từ khi chó sinh ra thì chích lại 1 năm/1 lần
Bạn vào Topic trên của mình sẽ biết những bệnh gì

lonedog

Oh, cảm ơn bạn đã trả lời giúp mình nhiều ạ! Thế làm phiền bạn có thể cho mình hỏi thêm là

(1) 2 mũi tiêm đa dụng ấy, có phải nhất thiết là lọ thuốc phải bảo quản trong loại đá đông đặc dụng không? Nếu không bảo quản như vậy hoặc để không trong môi trường bên ngoài thì thuốc sẽ hỏng đúng không ạ?

(2) Mình thắc mắc là không biết tại sao vắc xin ngừa bệnh của người chỉ cần tiêm một lần hoặc vài lần là không cần phải tiêm nữa. Nhưng sao vắc - xin dại tiêm cho chó lại phải tiêm đi tiêm lại hoài vậy ạ?

(3) Mình có nghe nói là có loại thuốc tiêm vào cơ thể chó sẽ tránh được các loại kí sinh như ve, bét, bọ chét bám vào cơ thể chúng:

(a) Vậy loại thuốc này có nằm trong các mũi tiêm trên không ạ?

(b) Mình nghe nói là tiêm loại thuốc này vào có hại cho chó, nhưng không không biết có đúng không?

(c)Bạn có thể nói thêm cho mình biết chút ít về loại thuốc này có được không ạ?

hviet

Member
tiêm phòng

mình góp ý bên trong. Nói chung về chó. Có gì sai, mấy bạn chỉnh sửa dùm

Mấy bạn cho mình hỏi là nhà mình có con becgie hơn 3 tháng tuổi, nhưng mình không biết là:

(1) Khi nào thì nên chích ngừa dại cho nó?
Tốt nhất vào tháng thứ 3. Tái tiêm 1 năm 1 lần. Nên tiêm ở chi cục Thú Y của xã, phường... để có giấy tiêm phòng (có việc gì thì trình ra dễ dàng)

Tùy loại vaccine. Thường là cách nhau 1 tháng, có loại hàng năm.

Chó khỏe, vận động bt. Chó ốm thì chờ khỏe. Chó mang thai cần cân nhắc...

Chó nhỏ, choai thì nên. Tùy loại vaccine, thương hiệu, môi trường sống, nhiễm nặng hay nhẹ (quan sát). Cái gì nhiều quá cũng ko tốt.

Chính xác. Nên tham khảo 5/7 bệnh là các bệnh gì...

khác.

Không.

Hàng năm tái tiêm (nhưng tiêm 1 mũi)

Internet hoặc nhãn của vaccine khi bạn tiêm. Đây là cơ hội tốt để bạn tìm hiểu về vaccine cho chó của bạn.

Mình cảm ơn nhiều ạ?
1) Khi nào thì nên chích ngừa dại cho nó?
Chích ngừa dại cho chó con khi tròn hai tháng tuổi
Mình nghĩ từ tháng thứ 3.

Nếu là chích dại thì một năm nhắc lại 1 lần và chỉ tiêm 1 mũi

Khi chích chó cần quan tâm tới sức khỏe của chó và ở trạng thái tâm,sinh lý bình thường

Chó nhỏ sinh ra nên tẩy giun ở tuần thứ 3-5, sau đó trung bình 2-3 tháng tẩy lại một lần, mức độ nhiễm giun của chó phụ thuộc vào môi trường sống, thức ăn, nguồn gián tiếp gây bệnh.
Không nên lạm dụng thuốc giun cũng như bất kể một thuốc gì.

Mũi 5 và 7 bệnh khác nhau
Mũi dại thường tiêm riêng, hiện tại như hãng thuốc mình chuyên dụng thì chỉ có loại 5 và 6 bệnh
Bạn cầm lọ thuốc lên đọc sẽ có những loại bệnh nào.

Sau khi chích 2 mũi ban đầu từ khi chó sinh ra thì chích lại 1 năm/1 lần
Bạn vào Topic trên của mình sẽ biết những bệnh gì
Oh, cảm ơn bạn đã trả lời giúp mình nhiều ạ! Thế làm phiền bạn có thể cho mình hỏi thêm là

(1) 2 mũi tiêm đa dụng ấy, có phải nhất thiết là lọ thuốc phải bảo quản trong loại đá đông đặc dụng không? Nếu không bảo quản như vậy hoặc để không trong môi trường bên ngoài thì thuốc sẽ hỏng đúng không ạ?
vaccine phải được bảo quản theo tiêu chuẩn. Nếu sai khác là vứt đi.

(2) Mình thắc mắc là không biết tại sao vắc xin ngừa bệnh của người chỉ cần tiêm một lần hoặc vài lần là không cần phải tiêm nữa. Nhưng sao vắc - xin dại tiêm cho chó lại phải tiêm đi tiêm lại hoài vậy ạ?
Người cũng cần tái tiêm.

(3) Mình có nghe nói là có loại thuốc tiêm vào cơ thể chó sẽ tránh được các loại kí sinh như ve, bét, bọ chét bám vào cơ thể chúng:

(a) Vậy loại thuốc này có nằm trong các mũi tiêm trên không ạ?
Không

(b) Mình nghe nói là tiêm loại thuốc này vào có hại cho chó, nhưng không không biết có đúng không?
Tùy thuộc vào suy nghĩ của bạn.

(c)Bạn có thể nói thêm cho mình biết chút ít về loại thuốc này có được không ạ?
Internet sẽ giúp bạn có thông tin, qua đó bổ túc kiến thức, giúp bạn nhớ lâu.