• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mập và Còi

• Thread starter xuka3691
  • Ngày gửi

D_P_HOA

Active Member
nghe Xuka kể chuyện tăm mèo hãi hùng nhỉ :)), chả bù cho mấy đứa nhà chị , tăm rửa thỏa mái , chưa ssuwas nào phả đối cào cấu mình khi tắm cho chúng nó cả :))
À mà túi Xuka mua chăc bằng cỡ túi nhà chị. Năm ngoái chị mua 250k rồi, mà màu sắc tối om à :)

X

xuka3691

Guest
dạo qua 1 vòng quanh diễn đàn, mình thấy đa phần mọi người thích mèo đẻ.

thế mà nhà mình thì lại chỉ thích mèo thiến.

mình cũng thích mèo con lắm, nhưng nghĩ sau khi đẻ con mèo mẹ nó xấu gái đi mình lại chẳng thích tí nào. mình chỉ muốn nó mãi tươi trẻ xinh đẹp như thời con gái, không thích nó bụng xệ, lông xơ xác, người gầy rạc vì chăm con đâu. giá kể chửa đẻ cũng đơn giản như ăn, như ngủ thôi, thì cũng được.

thế nên mình băn khoăn quá, không biết có nên cho con Lạc đẻ không.

thực sự là mình ngại triệt sản quá, mổ bụng, moi buồng trứng ra cắt rồi lại nhét vào, mèo ủ rũ, mệt mỏi đau đớn...nghe đã thấy ngại.tiêm thuốc cũng ngại. sợ tác dụng phụ. với lại, như con Còi nhà mình, mình thấy nó thiến xong chẳng xinh đẹp lên gì cả. lại còn xấu gái đi, vì cái bụng của nó có 1 lớp bèo nhèo như mỡ ý, y như con mẹ xề.

nhưng mình hỏi bs rồi. bs bảo mèo không đẻ dễ bị ung thư buồng trứng lắm. nếu không bao giờ cho nó đẻ thì phải thiến. còn không muốn thiến thì cho đẻ 1 lần đi. buồng trứng hoạt động rồi sẽ không còn sợ ung thư nữa. cho đẻ 1 lần, rồi không triệt sản cũng không sao.

mình thì cũng chẳng thích cho mèo đẻ, xấu gái lắm. bụng sẽ xồ xề ra, rồi lại như mẹ mướp ý. rồi hoặc là nó chăm con rạc cả người, hoặc là nó bỏ con đấy cho mình chạy ngược chạy xuôi.

thế làm thế nào bây giờ nhỉ. làm thế nào để mèo không đẻ, mà cũng không phải thiến. thật là khó

thôi cứ từ từ tính vậy. Lạc cũng mới chỉ có 5 tháng thôi. mà còn phải tùy thuộc xem nó gào đực ở mức độ nào, mình chịu được đến đâu nữa. nếu mà mãnh liệt quá thì cũng đành phải triệt sản thôi.

ước gì con Lạc là con mèo đực

tikjw

Nhân tiện mình cũng muốn hỏi một chút.

Mèo nhà mình là mèo đực, cũng tầm 9-10 tháng rồi. Mình thấy mọi ng hay triệt sản, mình cũng không hiểu tại sao.

Về cơ bản, mình ko sợ nó xấu, vì có xấu mấy thì mình vẫn yêu nó như thường. Bây giờ, cũng đã 9-10 tháng rồi nhưng mình chưa thấy vấn đề gì cả. Nó thi thoảng đi chơi đêm, nhưng đến sáng nó lại về. Xóm nhà mình nhiều mèo hoang, nên nói chung mèo khá là an toàn, ko bị ai bắt hết (không hiếm, nên ko quý mà) Và mèo nhà mình thì rất nhát người lạ, nên mình cũng yên tâm.

Mình muốn hỏi bác sĩ là nếu ko triệt sản, thì mèo đực có những nguy cơ gì không ạ? Thật sự mình không đành lòng :(

X

xuka3691

Guest
1 số lý do chủ yếu của việc thiến mèo đực là:

- hạn chế mèo đi theo tiếng gọi tình yêu. mình nghĩ mèo chỉ an toàn trong nhà mình. bạn không thể biết được mèo nhà bạn có bị bắt hay không. xóm nhà bạn an toàn nhưng tự nhiên 1 hôm có thằng nghiện nó đi qua nó vợt vài con mèo thì làm sao lường trước được.

- hạn chế việc mèo xịt nước hoa quanh nhà _ tập tính đánh dấu lãnh thổ.

- nếu nuôi 2 mèo đực thì chúng nó oánh nhau để xem thằng nào là bá chủ.

còn về việc mèo đực không triệt sản có nguy cơ gì không thì mình cũng không biết. theo như mèo cái thì bộ phận nào không được sử dụng (k được dùng bao giờ) sẽ có vấn đề. mèo đực mình nghĩ chắc cũng thế. nhưng mèo nhà bạn đi chơi đêm vài lần thì mình nghĩ e ý cũng vào đời rồi ^^. dù sao kiến thức y học cũng phải tìm bsty để hỏi thôi. trên diễn đàn cũng nhiều bs lắm bạn.

mei_chan

Member
Xuka cho chị địa chỉ cửa hàng mua túi với, cũng muốn mua đểlucs nào tụ tập còn mang lũ chúng nó đi cung

X

xuka3691

Guest
Xuka cho chị địa chỉ cửa hàng mua túi với, cũng muốn mua đểlucs nào tụ tập còn mang lũ chúng nó đi cung
mình mua ở trường chinh. cửa hàng Lan hưởng.
thấy mọi người bảo mua ở hoàng hoa thám với âu cơ cũng nhiều lắm, mà xa nhà mình quá nên mình chưa qua xem

mimimiumiu

Member
1 số lý do chủ yếu của việc thiến mèo đực là:

- hạn chế việc mèo xịt nước hoa quanh nhà _ tập tính đánh dấu lãnh thổ.
Nếu mèo nó biết xịt nước hoa trc khi triệt sản thì triệt sản xong nó cũng vẫn xịt thôi b ah. Thế nên muốn e nó k xịt nước hoa thì triệt sản tầm 5-6 tháng là ok đới:D

milkygirl6390

Active Member
dạo qua 1 vòng quanh diễn đàn, mình thấy đa phần mọi người thích mèo đẻ.

thế mà nhà mình thì lại chỉ thích mèo thiến.

mình cũng thích mèo con lắm, nhưng nghĩ sau khi đẻ con mèo mẹ nó xấu gái đi mình lại chẳng thích tí nào. mình chỉ muốn nó mãi tươi trẻ xinh đẹp như thời con gái, không thích nó bụng xệ, lông xơ xác, người gầy rạc vì chăm con đâu. giá kể chửa đẻ cũng đơn giản như ăn, như ngủ thôi, thì cũng được.

thế nên mình băn khoăn quá, không biết có nên cho con Lạc đẻ không.

thực sự là mình ngại triệt sản quá, mổ bụng, moi buồng trứng ra cắt rồi lại nhét vào, mèo ủ rũ, mệt mỏi đau đớn...nghe đã thấy ngại.tiêm thuốc cũng ngại. sợ tác dụng phụ. với lại, như con Còi nhà mình, mình thấy nó thiến xong chẳng xinh đẹp lên gì cả. lại còn xấu gái đi, vì cái bụng của nó có 1 lớp bèo nhèo như mỡ ý, y như con mẹ xề.

nhưng mình hỏi bs rồi. bs bảo mèo không đẻ dễ bị ung thư buồng trứng lắm. nếu không bao giờ cho nó đẻ thì phải thiến. còn không muốn thiến thì cho đẻ 1 lần đi. buồng trứng hoạt động rồi sẽ không còn sợ ung thư nữa. cho đẻ 1 lần, rồi không triệt sản cũng không sao.

mình thì cũng chẳng thích cho mèo đẻ, xấu gái lắm. bụng sẽ xồ xề ra, rồi lại như mẹ mướp ý. rồi hoặc là nó chăm con rạc cả người, hoặc là nó bỏ con đấy cho mình chạy ngược chạy xuôi.

thế làm thế nào bây giờ nhỉ. làm thế nào để mèo không đẻ, mà cũng không phải thiến. thật là khó

thôi cứ từ từ tính vậy. Lạc cũng mới chỉ có 5 tháng thôi. mà còn phải tùy thuộc xem nó gào đực ở mức độ nào, mình chịu được đến đâu nữa. nếu mà mãnh liệt quá thì cũng đành phải triệt sản thôi.

ước gì con Lạc là con mèo đực
Mình thấy Vietpet mình hầu như nhà nào cũng "được" nằm gai nếm mật để chăm mèo đẻ rồi, Xuka cũng thử 1 lần đi cho biết mùi chứ. Mình thấy có nhà chăm mèo đẻ rất ư là nhàn nhé, mèo mẹ làm cả rồi, mình chẳng phải nhúng tay chuyện gì. Chỉ cần chịu khó tẩm bổ cho mèo mẹ là xong. Cái cảm giác chăm bà bầu, chờ bà bầu đẻ rồi đón chào những cục lông bé bỏng ra đời ... ôi không có gì hạnh phúc bằng ... chỉ khi nào bọn nó hơn 1 tháng tuổi thì thiên thần mới chuyển hình thành ác quỷ thôi :)) bọn nó sẽ phá tưng bừng cả nhà lên :)). Cứ thử đi Xuka ạ, rồi từ từ mà nếm trải ;))
mua nhanh đi bà chị, có gì em còn mượn, mấy cái túi này đắt quá, em không có tiền mua, thôi thì mượn cho tiết kiệm ;))

hathu08

Active Member
ôi giời ơi là giời, nhờ sự khéo léo khó tả mà t tung thẳng cái điện thoại vào bát nước canh, mà không hiểu trời xui thế nào mà còn lóc cóc vác đi rửa lại cho sạch, thế là tạch tạch, chết nguồn, lỗi lung tung. Phải mang ra quán cả tuần nay, tí nữa mới đi lấy máy về đây :( hôm trước m gọi cho t không? t cũng bận cuống quýt với bọn ranh con nên chưa qua bên m được. :(

thành thật khuyên không nên nuôi mèo đẻ. :(

X

xuka3691

Guest
ôi giời ơi là giời, nhờ sự khéo léo khó tả mà t tung thẳng cái điện thoại vào bát nước canh, mà không hiểu trời xui thế nào mà còn lóc cóc vác đi rửa lại cho sạch, thế là tạch tạch, chết nguồn, lỗi lung tung. Phải mang ra quán cả tuần nay, tí nữa mới đi lấy máy về đây :( hôm trước m gọi cho t không? t cũng bận cuống quýt với bọn ranh con nên chưa qua bên m được. :(

thành thật khuyên không nên nuôi mèo đẻ. :(
hôm trước t gọi định qua nhà m chơi thôi. lâu lâu ở nhà chán, cuồng chân nên cứ thích đi chơi quanh quanh, nhà gần đi hết rồi nên đi đến nhà xa.

X

xuka3691

Guest
hôm nay mình mang con Lạc đi chơi. đi thật là xa, sang tận nghĩa tân, từ đầu này đến đầu kia thành phố. nó ngồi sau cứ lắc lư mình không dám đi nhanh, đã thế còn bị lạc, lòng vòng 1 tiếng mới đến nơi, nghe nó kêu đủ 1 tiếng đồng hồ mà mình sốt cả ruột, lần sau k biết có dám mang đi nữa

mình biết tính mèo mình tham ăn, mình sợ nó sang nhà người ta lại ăn hùng hục thì xấu mặt, nên trước khi đi mình đã cho nó ăn đẫy bụng.

đến chỗ chơi, ai cũng khen Lạc xinh gái...mình mát cả mặt. mọi người rất là yêu, mang đồ ăn ra cho ăn, mang nước ra cho uống. thế là từ đấy, bi kịch bắt đầu.

Mồm nó vẫn gừ gừ, vì nó vẫn lạ nhà mà, nhưng mặt nó vẫn cắm xuống cái bát hạt và hàm hoạt động liên tục. ăn chán chê. nó nằm sang bên cạnh.

1 lúc sau, có 1 em mèo bé bằng 1 nửa nó chạy đến bát hạt, định làm vài hạt cho đỡ buồn mồm....ngay lập tức nó chạy lại, rồi gừ gừ, rồi lại cắm mặt vào cái bát hạt, dù nó không ăn nữa. haiz...đến hôm nay thì mình đã tưởng tượng được ra vụ xì căng đan của nó ở nhà lulu (mà mình vẫn được nghe kể) là như thế nào.

cả buổi nó chỉ nằm gần bát hạt. rồi ngủ gần bát hạt. mình sợ nó ăn nhiều quá mà không đi vệ sinh thì không ổn, nhưng bế nó vào chậu cát thì nó không đi, chạy ra luôn. mọi người bảo có khi mùi lạ nó không đi đâu, mình thì nghĩ chắc nó lo lắng cho cái bát hạt không có ai canh. nghĩ thế chứ mình không có dám nói ra. xấu hổ nhắm

bây giờ về nhà rồi, nó lại đòi ăn tiếp. chả hiểu kiểu gì. hôm nay có người nhận xét bụng nó to rồi. hay là nó có giun nhỉ, ăn bao nhiêu cũng không đủ, chắc là bị giun ăn hết rồi, rồi giun lớn nên mới to bụng ra...chắc là thế rồi...chứ con gái nhà mình không thể tham ăn thế được.

hôm nay mình lườm thấy là có vẻ như nó được ưu ái chụp kha khá ảnh ọt. mà toàn máy xịn thôi. mình đợi lấy được ảnh sẽ up hết lên nhà mình.....để nhà mình thật là hot ^^

lululubu

Active Member
Đấy hôm nay được mục sở thị nhá, chắc đợt này nhiều mèo cháu nó ko giở thói đành hanh ra được, chứ đợt ở nhà chị nó còn đuổi 2 con nhà chị tóe khói vì tội dám tranh đồ ăn với nó nữa cơ=)). Sợ giun thì tẩy cho cháu nó đi vậy, nhà chị còn cả vỉ sanpet, hôm nọ ra TC thấy rẻ mua luôn dùng dần. Có cần ko thì hôm nào qua lấy 1 viên cho cháu nó uống.

milkygirl6390

Active Member
Lạc được đi chơi àh ... thích thế ... thế Mập cả Còi bị bắt ở nhà àh ... hầy ...hầy... bất công ... cho mập với còi đi khéo không bị xấu hổ vì con gái tham ăn như Lạc :))

kokokiukiu

Active Member
Con Lạc này đúng là nhà nào cũng coi là nhà mình hết nhỉ,nhìn mặt xinh thế hóa ra lại là dân đầu gấu à:)),nó đi chơi nhanh quen thích thế còn gì:p.Chả bù mèo nhà mình đi chơi toàn nằm im 1 chỗ cố thủ,cho ăn cũng không dám ăn:-ss:-ss

bichdiep

Member
Nói từ lâu mà bây giờ mới ghé thăm nhà cô Xuka được, thật ngại quá. Nhà Bichdiep có ít ảnh gọi là quà tạ lỗi, mong cô bỏ qua cho nhá :D.

bizonzon

Active Member
Xuka qua topic nhà cô Liễu kìa, ảnh đủ cả mặt chủ (à quên, mặt osin) lẫn mặt mèo :D

lululubu

Active Member
Nhà mình cũng có hot boy hot girl mà không ai chụp ảnh cho (tủi nhục bưng mặt khóc)

Mà Lạc nhìn mấy cái ảnh này ngây thơ nhỉ, đem đi lừa tình thôi em ơi.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Nhà mình cũng có hot boy hot girl mà không ai chụp ảnh cho (tủi nhục bưng mặt khóc)

Mà Lạc nhìn mấy cái ảnh này ngây thơ nhỉ, đem đi lừa tình thôi em ơi.
Mang sang đây, anh chụp miễn phí nè, máy đang để mốc meo đây!