• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mù mắt, sảy thai vì nuôi thú cưng :((

yeuketoan89

Active Member
mình cũng đọc bài này rồi, giữ gìn vệ sinh cẩn thận, tẩy giun cho cún thường xuyên (2 tháng 1 lần ), đầu tư 1 cục xà bông lai boi, và nhớ rửa tay trước khi ăn, sau khi ăn, trước khi đi ngủ thì ko vấn đề gì đâu. trước khi đi ngủ nhớ phải đánh răng nữa nhé :D

Kún¥êu

Member
-Mình nói thật : còn đầy ký sinh trùng gây bệnh nguy hiểm đến tính mạng con người hơn so với những loại bệnh trên kia. Chủ yếu là cách sống của mình sao cho sạch sẽ, khoa học để phòng tránh bệnh tật thôi.
+Nếu đã xác định nuôi chó nuôi mèo điều đầu tiên chủ vật nuôi phải trang bị kiến thức về chó mèo đầy đủ. Tiêm phòng bệnh dại, và tiêm vắc xin cho vật nuôi đầy đủ, định kỳ.

+Tiếp theo chủ nhân phải tẩy giun sán định kỳ cho chó mèo 3 tháng 1 lần và bản thân 6 tháng 1 lần. Thường xuyên tắm rửa cho chó mèo bằng sữa tắm chuyên dụng. Trung bình 3 tuần tắm chó mèo 1 lần bạn nhé. Tắm nhiều quá chó mèo không tổng hợp được vitamin và canxi đâu.

+Trước khi ăn uống , vệ sinh cá nhân phải rửa tay bằng xà phòng diệt khuẩn. Dọn vệ sinh cho chó mèo chủ nuôi nên đeo găng tay và khẩu trang nhé. 2,3 ngày 1 lần chúng mình sát trùng chậu đi vệ sinh của chúng bằng thuốc khử trùng hoặc các chất tẩy rửa bồn cầu kết hợp phơi chậu vệ sinh của chúng ra nắng để diệt khuẩn.

+ Không nên thả rông chó mèo đi lang, bởi chúng sẽ nhiễm rất nhiều bệnh truyền nhiễm khó kiểm soát.
- Chúc các bạn và thú cưng của mình luôn khỏe mạnh và hạnh phúc :x

Bella Pham

Member
tắm cho cún thường xuyên, khi chơi với cún xong thì rửa tay sạch sẽ. Minh rất yên tâm vì bố mình lúc nào cũng săm mờ soi để nhắc mình. Haizzzz....

tks mọi ng nhiều, hôm qua mình đi mua luôn cái máy hút bụi để hút lông cho cún rồi, hihi

uh, tại vì lông cún khó quét quá, quét chỗ này lại bay chỗ khác nên tớ đầu tư, hí hí, sau này đi lấy chồng thì vác luôn cả chó cả máy hút bụi đi theo :))

olala

lấy chồng thì ko vấn đề mang máy hút bụi theo rất ổn nhưng mang chó theo thì ko ổn chút nào.bạn phải kiếm anh nào nhà rộng mà cũng nuôi chó thì mới ổn(cô chủ xinhxinh em cún ngoan hiền và máy hút bụi)mình thấy kiếm anh như mình là ổn đấy.hihihihic

Xin chào các bạn, mình mới tham gia diễn đàn này ngày hôm nay, cũng vì bài báo này mà nhà mình đòi đem chó nhà mình đang nuôi về quê vì nhà mình có trẻ nhỏ, mình rất buồn, và muốn biết cách để phòng tránh, theo kinh nghiệm nuôi chó của các bạn thì mình nên dùng thuốc tẩy giun gì cho chó là hiệu quả nhất? Chó nhà mình đã nuôi hơn 1,5 rồi!

yeuketoan89

Active Member
uh, tại vì lông cún khó quét quá, quét chỗ này lại bay chỗ khác nên tớ đầu tư, hí hí, sau này đi lấy chồng thì vác luôn cả chó cả máy hút bụi đi theo :))
đúng vậy, sau này nên lấy anh nào cũng yêu chó như tớ nè :D

Bao Linh 85

Member
Người người nhà nhà đều nui chó mèo,chuột.....cg sống khỏe re có sao đâu.lâu lâu có 1,2 bài báo kiểu giựt tít ấy mà,kiểu như ăn thịt heo có thể bị nhiễm bệnh heo tai xanh,ăn trái cây có thể nhiễm thuốc trừ sâu,ăn phở nhiễm hàn the.......,nói chung là trời kêu ai nấy dạ thui.;)
Với lại thú cưng có sạch sẽ thơm tho ,khỏe mạnh hay mang mầm bệnh hay k là do mình bít quan tâm chăm sóc cho bé nữa.chứ đừng vội thấy ba cái tin này thì nghi kỵ rồi xa lánh các bé,tội nghiệp.đã yêu thương thì nên hết lòng với chúng

HIk, Bạn Kún Yêu nói tắm trung bình 3 tuần 1 lần chắc chó mình thành giẻ lau mất,mình 1 tuần tắm 1 lần như thế có gọi là tắm nhiều không vậy,mình sợ như bạn KÚn yEu nói tắm nhiều quá chó mèo không tổng hợp được vitamin và canxi.,trong khi tắm cần đeo găng tay không nhỉ.?