• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo xinh

Các bạn cho mình hỏi, nhà mình mới được cho 1 em mèo, chắc cũng dc vài tháng tuổi. nhg mình ko biết đây là giống mèo gì, bthuong nhà mình chỉ nuôi mèo ta. cảm ơn các bạn nhiêu nhiều.... thân

ngudaymuon

Active Member
Các bạn cho mình hỏi, nhà mình mới được cho 1 em mèo, chắc cũng dc vài tháng tuổi. nhg mình ko biết đây là giống mèo gì, bthuong nhà mình chỉ nuôi mèo ta. cảm ơn các bạn nhiêu nhiều.... thân
Theo mình đoán thì bé là mèo Nga. :)
Bạn ơi, hì, xin lỗi mà chủ cũ để bé bẩn quá à, bạn nên cho bé quen nhà một vài ngày rồi mang bé ra tắm. bé có bộ lông trắng rất xinh mà, khi tắm xong nó sẽ trắng muốt, thơm tho, bế lên cũng sạch sẽ đáng yêu hơn nhiều. :)

thuan81

Active Member
Em này chắc là mèo Nga bạn à!nhưng bạn đừng có xích cọng dây to đùng thế kia!thông thường các bé mèo Tây tính hiền và tình cảm lắm ,chậm chạp thích được vuốt ve cưng chìu !nói chung tình cảm như mèo ta nhưng mà chậm chạp hơn!Nếu bạn chiu khó đầu tư nhiều tình cảm chút là khỏi cần phải xích lại như thế!nó đang buồn đó !hì hì chúc em nó mau quen và quấn bạn nha!

Em này có bộ lông trắng và dài, tuy chưa trưởng thành nhưng lông đuôi của nó rất bông, nhìn đẹp như bông lau ây! Nó rất hiền, mình chỉ sợ nó đi ra ngoài bị người lạ bắt mất, nên xích tạm thế. chứ ai gọi nó cũng quen ah. chẳng phân biệt người lạ, quen. Mình ko biết khi trưởng thành thì nó dc tầm bao nhiêu kg và lông có dài ra thêm ko? nó là đực, nên chắc sau này khu nhà mình có nhiều mèo con lai giữa mèo ta và nó lắm! hiii

meo xinh

Em này có bộ lông trắng và dài, tuy chưa trưởng thành nhưng lông đuôi của nó rất bông, nhìn đẹp như bông lau ây! Nó rất hiền, mình chỉ sợ nó đi ra ngoài bị người lạ bắt mất, nên xích tạm thế. chứ ai gọi nó cũng quen ah. chẳng phân biệt người lạ, quen. Mình ko biết khi trưởng thành thì nó dc tầm bao nhiêu kg và lông có dài ra thêm ko? nó là đực, nên chắc sau này khu nhà mình có nhiều mèo con lai giữa mèo ta và nó lắm! hiii

milkygirl6390

Active Member
Mèo lai Nga đấy bạn ơi... nhưng sao nhìn bé khổ thân thế... :-S...bạn đợi trưa trưa lúc nắng to nhất rồi tắm cho em nó phát, nhớ lau khô rồi sấy cẩn thận không em nó cảm đấy...sạch sẽ rồi thì bế em nó chui vào chăn mà ngủ... eo ôi... trời lạnh ôm mèo ngủ thì sướng phải biết luôn...:D

Mèo lai Nga đấy bạn ơi... nhưng sao nhìn bé khổ thân thế... :-S...bạn đợi trưa trưa lúc nắng to nhất rồi tắm cho em nó phát, nhớ lau khô rồi sấy cẩn thận không em nó cảm đấy...sạch sẽ rồi thì bế em nó chui vào chăn mà ngủ... eo ôi... trời lạnh ôm mèo ngủ thì sướng phải biết luôn...:D
Hic hic, Mèo lai Nga thôi hả bạn? ko phải thuần chủng ah? Phân biệt thế nào vây? đặc điểm dễ phân biệt ấy bạn? mình chưa có kinh nghiệm. Nó buồn vì bị xích tạm bằng cái xich inox của con Becgie nhà mình.:((

milkygirl6390

Active Member
àh mình thấy lông bé mượt có mỗi cái đuôi là xù nhất nên mình nghĩ là lai,nhưng mình cũng không chắc...:D...nhà mình cũng có 1 em như thế này...bạn up thêm hình đi sẽ nhìn rõ hơn...:D... cái bọn này nó quấn người... bạn xích thế khổ thân nó bạn ạ...:-S... chưa tắm vội cũng được, lấy cái khăn ướt lau chỗ nào bẩn đi rồi cho em nó vào nhà đi bạn... trời lạnh thế này mấy đứa nhà mình toàn leo lên giường hay nhảy vào lòng chủ mà nằm thôi...sích ngoài sân thế kia tội nghiệp lăm...:-S

Đây là lúc nó buồn trông lông người nó thế. chứ lúc nó chạy đi chạy lại hoặc đi lại bthuong thì lông người xù bông, mặt, cổ, ngực đều bông và dài. HIện tại minh vẫn để trong chuồng, thi thoảng có nắng thì cho ra phơi nắng, mình vẫn chưa tắm! em nó về nhà mình dc 2 tuần rồi, nhưng cũng chưa dám thả ra. để hôm khác mình chụp hình và úp thêm lên, xem nó có fai thuần chủng không.

Lai hay không có quan trọng không bác,mình thương mình nuôi em nó thì lai hay không cũng vậy trừ khi muốn bán được giá mới tính tới,em này nhìn lông cũng đã phết :),theo mình là Nga chính cống vì mình cũng có em giống vậy,mà bây giờ thấy đưa mèo lên bạn nào cũng vô phán 1 câu "lai rồi".... không biết để làm gì ta ????

thuan81

Active Member
em nó nay xinh quá!Bạn up ảnh to lên đi bạn!nhìn mới đã hihi :love struck:

Cảm ơn bạn, nó mới ngủ dạy nên vẫn chưa linh hoạt lắm, và chưa tắm được. muốn xem ảnh to, bạn chỉ cần click vào ảnh là sẽ hiện lên tap khác (bạn mở bằng firfox thì ok hơn). KO biết em nó có fai là Nga ko? vì chẳng biết là mèo gì. em gái mình được tặng từ 1 người bạn.

theo kinh nghiệm " lâu năm" :Dcủa W thì mèo nhà ấy là mèo tây, trước hết là thế, nhưng ko thuần chủng mà là mèo Nga lai với 1 giống mèo tây khác, mèo anh maybe :) nhưng dù j lông em í cũng rất dài và đẹp, congras ^^

Mimi83

Member
oạch, ko thấy ai vào xem pé nhà mình cả. hic hic. up lên cái nào.
Các bạn chiêm ngưỡng bé nhà bạn mà quên cả comment. Một bé mèo rất đáng yêu, bạn cố gắng giữ vệ sinh cho bé nhé, lông trắng thì đẹp nhưng dễ bẩn lắm.

Sheryl

Active Member
Uh, lai thật đấy :D, vì lông ngắn hơn mèo Nga và mắt ẻm màu vàng, mèo Nga mà thuần chủng thì mắt màu xanh. Nhưng mắt vàng rất đẹp :X. mắt xanh trông lạnh lẽo sao đó. :X. Ôm bé.

Hú hú mèo xinh quá :X.... Nhưng nhìn em có vẻ quá buồn. Bạn cố gắng bịt mọi ngóc ngách mà mèo chạy ra ngoài được xong thả nó ra đi. Nhà tớ lúc mới đón mèo nuôi trong phòng tớ nên xích có 1 ngày rồi cho nó chạy chơi trong phòng, chịu khó vờn với nó tý là nó nhanh thuần chủ hơn đấy