• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo tè bậy - Tật xấu hay bệnh?

rycko113

Nhà mình có 2 con mèo cái. K hiểu vì sao, mấy năm nay chúng nó có thói quen tè bậy khắp nhà. Đặc biệt là vào khoảng thời gian động đực. Thật sự là kinh khủng vì chúng nó có thể tè vào những chỗ cực kì vô lí chứ k phải chỗ đi vệ sinh, VD như là chân bàn, chân ghế, giày dép, sách vở, tường... Một con đã bị cắt buồng trứng rồi mà bh vẫn cứ động đực, xong về nhà tè bậy lung tung, 1 con thì cứ đến đợt động đực là bắt đầu giở chứng. Mình sắp phát điên lên mất rồi. k biết phải làm thế nào. Chó còn mắng đc chứ mèo nó cứ nhơn nhơn ra chả nói được gì cả. Mà nó k hề biết sợ. Mình k biết nó bị lẩm cẩm hay hay đấy chỉ là tật xấu thôi. Nếu là tật xấu thì phải dạy như thế nào? còn nếu là bệnh thì phải chữa kiểu gì đây? :(:)(:)(:)(( HELP ME!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Phu Dung

Moderator
Mèo nhà mình cũng vậy bạn ạ. Hơn 2 năm nay chúng nó quyết tâm tiết kiệm tiền cát mèo và tè bậy khắp nơi. Chúng nó tè hỏng 1 cái tivi, 1 cái dàn nghe nhạc, 1 điện thoại bàn và sắp hỏng một dàn kệ bếp treo tường, 1 tù để tivi bằng ván MDF dán veneer. Mình đánh giá đây không phải là thói xấu mà là chứng "rối loạn hành vi" trong việc đi VS bạn ạ. Còn nguyên nhân dẫn đến rối loạn có thể do stress, do muón gây chú ý, do quá buồn chán muốn tạo ra sự phấn khích...

Lũ nhà mình sau khi tè bậy chán chê, làm hư hỏng nhiều thứ bây giờ có hơi giảm đi một chút, ít nhất là chúng hay tè ở những nơi dễ lau hơn :D

Bạn mua giấy VS loại rẻ tiền để lau những chỗ chúng tè ra cho đỡ tốn công sức dọn dẹp.

Hỏi về việc mèo đi vệ sinh bừa bãi

mèo nhà em gần đây hay đi ị lung tung :(( trước giờ nó vẫn đi vào chậu cát. cũng có lần chậu cát có mùi chưa kịp thay nên nó đi ra ngoài luôn. nhưng mấy lần này thì chậu sạch mà nó vẫn đi ra ngoài. nó thì vẫn khỏe mạnh chứ ko có biểu hiện của việc mất tự chủ. và gần đây nhất ị có cả giun nữa. em định cho đi tẩy giun rồi. nhưng về vấn đề vệ sinh bừa bãi vậy không rõ nguyên do nên cũng hơi sợ. mọi người cho ít kinh nghiệm được ko ạ :((

minhnguyenussh

Mình cũng có cùng một vấn đề với bạn. mèo mình trước kia thường đi trong thau cát.dạo này nó ko đi trong thau nữa mà đi lung tung khắp nơi, cặp sách, bàn học, thảm...khắp nơi trong nhà toàn mùi nước tiểu mèo. mình không biết làm sao để khắc phục.

bechabong

Member
Con Bờm nhà em là chuyên gia tè bậy,... mà nàng này chỉ thích tè vào bất kì cái gì bằng vải ( vô tình hay cố ý ) nằm trên sàn nhà.... nàng chỉ ngoan khi bị triệt sản... bụng băng trắng hếu mà vẫn lết từ trên lầu xuống dưới nhà vào đúng bô cát mà tè... Sau khi lành vết thương, nàng lại tiếp tục tè bậy với khuôn mặt rất phởn và tỉnh bơ...:))

Boo09

Member
Nhà mình chỉ có con bé lala là ỉa bậy thôi....con bé ấy đi ra ngoài khi mà mình chưa kịp dọn chậu cát....:-o la nó mấy lần rồi , mà thấy mình đi là mặt ngây thơ lại ngồi ra ngoài.....dạy mãi cũng thua rồi....còn thằng đực với mấy bé khác chả có hành động như con lala đấy :(

cái vụ này thành vấn nạn của nhiều nhà rồi =((((((((((((((((((((((((((( bọn này hư ghê dạy hoài ko đc. mà có phải ko biết vs đúng chỗ đâu :((((((

rycko113

ôi mình cứ tưởng nó bị già và lẩm cẩm cơ. đúng là bệnh rồi. có bác sĩ nào có thể tư vấn giúp chúng ta k? huhuhuhu hnay con mèo mẹ vừa tè vào đống bánh gạo :(( mà lại mất dạy ở chỗ trước đây nó rất thích ăn bánh gạo, nhưng cái gói bánh này là loại chán, mình cho nó k ăn, xong tối nó tè vào đấy luôn. như kiểu nó cố tình ý :-w

rycko113

Mèo nhà mình cũng vậy bạn ạ. Hơn 2 năm nay chúng nó quyết tâm tiết kiệm tiền cát mèo và tè bậy khắp nơi. Chúng nó tè hỏng 1 cái tivi, 1 cái dàn nghe nhạc, 1 điện thoại bàn và sắp hỏng một dàn kệ bếp treo tường, 1 tù để tivi bằng ván MDF dán veneer. Mình đánh giá đây không phải là thói xấu mà là chứng "rối loạn hành vi" trong việc đi VS bạn ạ. Còn nguyên nhân dẫn đến rối loạn có thể do stress, do muón gây chú ý, do quá buồn chán muốn tạo ra sự phấn khích...

Lũ nhà mình sau khi tè bậy chán chê, làm hư hỏng nhiều thứ bây giờ có hơi giảm đi một chút, ít nhất là chúng hay tè ở những nơi dễ lau hơn :D

Bạn mua giấy VS loại rẻ tiền để lau những chỗ chúng tè ra cho đỡ tốn công sức dọn dẹp.
Bạn ơi mình lau suốt ngày ý nhưng mà nhà mình khai khủng khiếp luôn. Mình chri muốn tìm cách nào chữa bệnh hâm đơ này cho nó thôi

lethaolethao

Mèo nhà em cũng thế đay ạ. nuôi nó được gần 4 năm rồi, ngoan lắm chả đi bậy bao giờ đâu. Nhưng lần này nó bị động đực, tự dưng suốt ngày tè lung tung, hôm nay còn lên cả bàn ăn đi, em đang phải nhốt nó để tập cho đi vào chậu quen lại như hồi xưa mà không biết có được không. Nếu là tật thì không sao, chứ là bệnh thì em lo lắm.:(:)((

meonho124

Member
Lạ nhỉ , từ trước đên giờ mèo nhà mình con nào con nấy cũng rất ngoan , mình nuôi 5,6 đứa thì chỉ có duy nhất 1 đứa bị bệnh nên từng ị bậy thôi , từ mèo ta cho đến tây . Ngoan lắm !

Nhà mình nuôi hầu như là mèo cái , từng nuôi 1 thằng đực ta vằn đen thế nhưng mà chưa đứa nào đái ị bậy rất là sạch sẽ , thậm chí chúng nó sẽ nhịn tiểu nhịn ị nếu như không thấy cái chậu cát của chúng nó ( chậu gì cũng được , cat nào cũng okê , thậm chí thay chậu , thay cat mới cũng không sao , miễn là có Chậu + cát ) :D , kể cả lúc động đực vẫn sạch sẽ :p

Nhưng tất nhiên nếu chậu cát quá bẩn chưa được dọn chúng nó sẽ không thích , nhưng nếu mót quá thì vẫn vào đó xả chứ không hề xả bậy . Ngoan thật , cái này cần phải giáo dục nghiêm túc từ nhỏ đấy nhé :D

hochilinh

Mình đọc một số thông tin là khi mèo muốn thể hiện sự quan tâm với mình hoặc là đang gặp stress và lo lắng cái gì đó thì mèo thường hay bậy vào những đồ vật có mùi của mình.
Cá biệt mèo của mình còn nhảy hẳn lên người mình tè. Những lúc như thế bạn đừng quát mắng hoặc đánh mèo của mình mà hãy dành nhiều thời gian cho bé xem có cải thiện được không.