• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhỏ mới đón về không chịu ăn hay uống sữa. Mình lo quá.

Zen189

Member
Nhà mình mới đón thêm một nhóc mèo nhỏ. Nhóc sinh ngày 13/2. Bây giờ được hơn 1 tháng rưỡi rồi. Từ lúc về nhà đến giờ đã được một ngày mà bé không chịu ăn thức ăn cho mèo, mình pha sữa cho bú thì trân người lên rất khỏe nhất định không chịu bú. Mình đưa thức ăn đến tận miêng thì ngửi rồi liếm mép hoài nhưng không ăn. Bé cứ liếm hai gan bàn chân nhìn tội lắm. Có phải mèo nhỏ liếm gan bàn chân là đói không? Bé cũng chưa đi ị đi tè gì, chỉ nghịch rất khỏe và rất gần người. Mình đang lo bé mới xa mẹ, vẫn còn quen bú nên không biết ăn vì chưa có phản xạ. Phải làm sao bây giờ hả mọi người?

meonho

Member
Tháng rưỡi răng bé nhỏ xí xi.
Hồi mèo con của meonho còn nhỏ, má của meonho phải nhai nhuyễn cơm, cá, rau, rồi nhả ra chén cho tụi nó ăn. Tụi nó mới ăn được.
Bạn thử xem ha.

X

xuka3691

Guest
bạn thử hỏi chủ cũ xem mèo ăn gì. thường mèo bé mình hay cho ăn cơm nát. còn thức ăn thì tùy vào khẩu vị từng đứa nữa. nếu mà bé không thích uống sữa thì bạn đừng ép bé. k lại đau bụng.

à, mà bé mới về 1 ngày thì chưa sao đâu bạn. mèo nhà mình lúc mới về cũng lạ nhà chưa chịu ăn ngay, sang ngày thứ 2, thứ 3 đói quá nó mới chịu ăn 1 tí đấy

songbang

Member
Nhà mình cũng vừa đón 1 em mèo Anh sù hôm qua, em ý 1 tuần nữa mới đủ 2 tháng tuổi, bác chủ bán bảo nó ăn sữa và cơm rùi, nhưng về nhà mình, mình cho ăn cơm nhá, sữa đổ ra đĩa, em ý đều không ăn, mình liền lấy xilanh bơm sữa cho em ý vậy. Tạm ổn.

miumiu89

Member
@zen 189: mèo nhà bạn ntn r? đã ăn đc chưa? 1 tháng r là có thể ăn cơm nát đc r, nhưng chắc do bé còn lạ nhà nên như vậy.. Nếu vẫn k chịu ăn bạn cho bé về vs mèo mẹ tầm mấy ngày để bé bú thêm nhé ..

phenmaleat

Active Member
bạn thử cho ăn cơm cá hoặc cơm ruốc xem sao.tốt nhaats là cho ăn cá nục cho đỡ tanh hay mau ít cám hạt xem sao?bạn thử hỏi chũ cũ của bé xem ở nhà ăn gì

vits2be

Member
Bạn ơi mèo tháng rưỡi còn nhỏ lắm không phải nó không chịu ăn đâu. Bạn cho thức ăn của bạn cho nó ăn nhưng quan trọng là nó chưa quen thức ăn đấy và nó chưa ăn bao giờ là nó không ăn đâu. Bạn hỏi chủ cũ xem đã cho nó ăn gì là chuẩn nhất:cool: ,yên tâm chắc là do bạn qan tâm đến nó thấy nó chưa ăn nên sốt ruột thôi. Đảm bảo với bạn là nó sẽ ăn đấy:))

Nguyen Huong

Bạn nên cho ăn ít một thôi, cơm nhão vói ít ruốc ý, chịu khó vuốt ve em ý, vì chắc em còn bé nhớ tý mẹ ý mà.chỉ 1, 2 ngày là em ý quen ngay thôi bạn ạ

ht2bluerose

ngoài việc đút sữa pha loãng , bạn nên lấy giẻ chậm nước ấm lau hậu môn cho mèo con nếu em ko thấy em nó "đi" nha.

đồ ăn thì nếu cho ăn = hạt mèo Me-o hay whiskas... thì thời gian đầu bạn chịu khó giã nhuyễn ra , pha 1 chút sữa loãng vào cho em nó quen mùi đồ ăn.

Nên mua sẵn 1 gói smecta & vài gói men tiêu hóa Probio + thuốc bột điện giải Oresol phòng khi em nó bị tiêu chảy or chướng bụng.

kobiet

mèo không nên uống nhiều sữa vì rất dễ bị đi ỉa, cũng không nên cho ăn thúc ăn khô vì bị sỏi thận. Hạn chế ăn cá ngừ nhé! Món an toàn nhất là cơm trộn thịt nạc hoặc ruốc nhai nhuyễn .