• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà mình không biết bị mụn hay là bị ghẻ nữa???

Tự nhiên Ỉn nhà mình 4 hôm nay bắt đầu xuất hiện những nốt mẩn đỏ, nổi cục và có đầu nhìn như mụn ở người. Đầu tiên chỉ có 1 nốt ở trên đầu và tai, đến hôm nay bắt đầu lan rộng thêm xuống nửa người và chân trước vài nốt nữa. Đặc biệt 2 bên tai xuất hiện liền mấy nốt gần nhau, lúc mình ấn vào thấy có nhân trắng chảy ra, nhìn như lúc nhân trứng cả người. Các nốt ở người thì chỉ đỏ, mình cậy thử thì thấy bong đầu và hơi có tí máu. Trước đây mới về thì có khá nhiều rận, mình đã tắm và bắt dần không thấy rận xuất hiện nữa, nhưng hôm kia vừa tắm lại phát hiện ra có chục con rận nữa. Một tuần mình tắm cho nó 2 lần và không cho nó tiếp xúc với mèo lạ, không hiểu sao tự nhiên lại xuất hiện rận trở lại và nguồn bệnh từ đâu ra nữa???

Mình không biết mèo có bị mụn như người không hay đấy là dấu hiệu nấm hoặc ghẻ, hoặc hay là do rận cắn? Mình lo nhất là nó sẽ lây sang cho cả Chít nữa.

Không những thế Ỉn còn bị viêm tai, tai chảy rất nhiều nước nhớt vàng, mình nghĩ là mủ, mình đã nhỏ thuốc cho ỉn theo lời bác sĩ 2 hôm và đã thấy đỡ, không còn chảy nước nữa. Nhưng khi nhỏ thuốc hình như Ỉn rất đau, thường kêu và giãy giụa.

Mình chưa bao giờ nuôi mèo mà bị nấm hay ghẻ nên chưa có kinh nghiệm nhận biết hay cách chữa trị. Ai biết hay đã từng có mèo bị như thế thì chỉ cho mình với :).