• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà mình bị xe cán..

tepconuong

Hôm qua mèo nhà mình chạy ra đường liền bị 1 chiếc xe máy cán ngang qua người. Mình không rõ là cán cụ thể ở đâu vì lúc đó mình không ở nhà. Khi về mình thấy em ý mồm chảy máu, 2 chân trước bị gãy, 1 chân bị tượt cả da chân. 2 mí mắt e ý cũng bị trượt da, có thể do ngã xuống đường mồm em ý cắn vào lưỡi nên chảy máu giờ cũng không còn chảy nữa. Mình chỉ lo là hôm nay mình đã mua cả bông gạc, ô xi già và thuốc lao bôi vào bên chân gãy và bị trượt da, và bó nốt chân còn lại. Nhưng e ý không chịu ngồi yên 1 chỗ, e ý cứ chạy ling ting khắp nhà toàn vào những chỗ bẩn + tối. Nhà mình thì không cho đi bác sĩ vì tiền viện rất đắt. Mình không biết phải làm cách nào để em ý ngồi yên cả, mình còn phải đi học không thể chăm e ý cả ngày được. Có nhiều người bảo chó liền da mèo liền xương cứ để kệ nó khỏi, nhưng với tìng trạng này mình thấy lo cho em ý lắm. Cả nhà giúp mình với :((

X

xuka3691

Guest
mình định khuyên bạn cho đi bác sĩ khẩn trương, vì bị quá nặng như thế...nhưng mà thấy bạn bảo không đi bác sĩ vì tiền viện quá đắt thì mình cũng không biết nói gì nữa... và mình nghĩ "cả nhà" cũng chẳng biếtg khuyên bạn thế nào nữa.

thực sự thì đối với người nhiều tiền thì có thể số tiền bỏ ra cho mèo đi viện không là gì, còn với người ít tiền thì là cả 1 vấn đề. nhưng dù là người nhiều tiền hay ít tiền, đã có tình yêu thương động vật, nói dại nhỡ mèo nhà bạn xảy ra chuyện gì, chắc chắn bạn sẽ ân hận lắm, vì mình đã không làm hết sức

mình là sviên, nghèo. nhưng mèo nhà mình nguy hiểm, việc đầu tiên mình nghĩ là gọi cho bsĩ, trứoc cả khi chạy lên mạng hỏi mọi nguời. mình có thể lâm vào tình trạng khó khăn, nhưng mình không muốn sau này ân hận, trong trường hợp này, mình cũng không muốn bạn phải ân hận.

p/s: câu chuẩn là "chó liền da, gà liền xương" bạn ạ. nói chung người ta bảo chó mèo không cần chữa nó cũng tự khỏi, nhưng chỉ vì đó là bản năng sinh tồn, rồi là sức đề kháng, sức chịu đựng của nó hơn con người, chứ nặng quá thì cũng không thể tự khỏi được đâu. 2 chân gãy, chảy máu mồm, bạn hãy nghĩ đến trường hợp e ấy bị dị tật sau này (sau khi may mắn trụ lại được) mà quyết định việc đưa đi bác sĩ bạn ạ

Bạn đem đi thú y liền đi...nghe bé bị nặng thế thấy mà thương...tốn kém mấy cũng ráng chữa cho em nó lành chứ...

kokokiukiu

Active Member
Bạn nên cho em ý đi bác sĩ đi chứ ko thể nói là để em ý tự khỏi dược.Mèo nhà mình gần 2 tháng trước,khi đó bé mới chỉ có 1 tháng tuổi,cũng bị xe máy cán,bị chảy máu,gẫy tay như vậy.5h sáng ngày hôm đó,mình đã phải đưa em ý đi cấp cứu mặc dù rất ngại khi phải làm phiền người khác vào sáng sớm như vậy.Mà bạn biết ko,thời tiết HÀ Nội lúc đó rất lạnh và buốt,lại còn mưa tầm tã nữa,mình vừa cho bé đi mà tối đến mức dù có đèn mình cũng ko thể nào nhìn rõ đường đi.Nhưng chẳng sao cả,việc gì mình cũng làm để cứu được bé.Cũng may mà anh chị bác sĩ ở đó rất nhiệt tình cứu chưa nên bé nhà mình mới qua khỏi.Mà mình cũng chỉ phải đưa bé đi tiêm 3 ngày thôi.Mà ở đó lấy tiền khám ko hề đắt,chỉ có 40k 1 buổi thôi.Phong khám đó ở 424 Thụy Khuê,phòng khám animal care đó bạn.Mình mong bạn sẽ đưa ra quyết định đúng đắn,mình nghĩ rằng khi đã nuôi 1 con vật nào đó thì phải có trách nhiệm với chúng chứ đừng nên lúc chúng khỏe mạnh thì yêu quý đến lúc gặp nạn thì ngoảnh mặt làm ngơ chỉ vì sợ tốn một chút tiền,hãy con bé như một thành viên trong gia đình bạn nhé.Cuối cùng,mình cầu chúc cho bé nhà bạn mau khỏi bệnh

Phu Dung

Moderator
Tiền tuy không phải dễ kiếm nhưng vẫn có thể kiếm được; hôm nay không kiếm ra tiền, mai kia vẫn có thể đi kiếm tiếp nhưng em mèo bị thương có khi không đợi được đâu bạn ạ. Bạn đừng để bị lâm vào tình trạng bị dày vò bởi ý nghĩ bạn đã chưa thực sự tận lực và sau đó bạn không còn cơ hội để tận lực nữa.

be_meo

Member
Hôm qua mèo nhà mình chạy ra đường liền bị 1 chiếc xe máy cán ngang qua người. Mình không rõ là cán cụ thể ở đâu vì lúc đó mình không ở nhà. Khi về mình thấy em ý mồm chảy máu, 2 chân trước bị gãy, 1 chân bị tượt cả da chân. 2 mí mắt e ý cũng bị trượt da, có thể do ngã xuống đường mồm em ý cắn vào lưỡi nên chảy máu giờ cũng không còn chảy nữa. Mình chỉ lo là hôm nay mình đã mua cả bông gạc, ô xi già và thuốc lao bôi vào bên chân gãy và bị trượt da, và bó nốt chân còn lại. Nhưng e ý không chịu ngồi yên 1 chỗ, e ý cứ chạy ling ting khắp nhà toàn vào những chỗ bẩn + tối. Nhà mình thì không cho đi bác sĩ vì tiền viện rất đắt. Mình không biết phải làm cách nào để em ý ngồi yên cả, mình còn phải đi học không thể chăm e ý cả ngày được. Có nhiều người bảo chó liền da mèo liền xương cứ để kệ nó khỏi, nhưng với tìng trạng này mình thấy lo cho em ý lắm. Cả nhà giúp mình với :((
hi, chào bạn. Chắc bạn vẫn còn là học sinh à?

em mèo thế nào rồi?

Nếu điều kiện bạn khó khăn, bạn gọi cho bác sĩ Chiền và hẹn bác sĩ khám cho bé. Mình sẽ giúp bạn lo chi phí chữa cho bé. Vậy nhé. Có thế nào thì bạn cứ pm hoặc thông báo tình hình của bé trên diễn đàn.

Thân.