• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà mình đi ị ra máu, ai giúp em nó với

geisha

Em mèo nhà mình mới được hơn 1 tháng tuổi, mình mới xin về được 3 hôm. 2 hôm trước thì em nó vẫn đi ị bình thường nhưng hôm nay mình thấy nó đi ị ra máu hay sao ý, vì thấy có đỏ đỏ mà :(. Ai có kinh nghiệm thì giúp mình với, xem em nó có bị làm sao ko. Mấy hôm nay mình cho nó ăn cơm với giò, cá, uống sữa không đường. Tiện thể cho mình hỏi mèo hơn 1 tháng đã ăn được thức ăn cho mèo chưa? Mình định mua về rồi ngâm cho nó mềm ra nhưng ko biết nó có ăn không.
Ai biết thì giúp mình với. à thêm nữa là em ý ko biết đi ị đúng chỗ, về đi ị được 3 lần thì 2 lần đi vào chỗ nằm. Rất mong mọi người giúp, vì đây là lần đầu mình nuôi mèo mà. Thanks.

mèo nào tớ mang về cũng cho vào khay cát trước , nó nghịch tí rồi sau nhớ chỗ cứ đi vào đấy,ấy thử cho bãi ị của nó vào khay cát hay xỉ than rồi sau để nó ngửi tí , sau nhớ mùi là ok :D

liuliu

Member
Muốn bé đi ị đúng chỗ thì ấy cứ cho cục shit của bé vô cái chậu xỉ. Mà theo kinh nghiệm của tớ thì mèo bé đừng cho uống sữa tươi không đường, trong sữa đấy có chất chống oxi hoa, không tốt cho bụng mèo bé đâu. Hòa sữa ông Thọ với nước ấm cho em í uống cho lành ấy ạ, khi nào lớn tướng rồi cho uống sữa tươi sau.

Phu Dung

Moderator
Tốt nhất là cho mèo con uống sữa cho trẻ sơ sinh hoặc sữa đặc biệt của người ốm nặng (PediaSure, Ensure, PediaPlus, EnPlus). Mình nuôi thằng Đen (sau này tặng lại cho bạn Moceva) bằng EnPlus, nó khoẻ như voi và không hề tiêu chăy tí gì cả. Một vấn đề khác gây ra tiêu chảy cho mèo con là do nhiễm giun, xổ giun xong sẽ đỡ ngay. Bạn có thể dùng cát vệ sinh của mèo để tập nó đi VS đúng chỗ. Trong cát đó có tẩm một thứ gì đó mà chúng nó rất thích, cứ đi luôn vào đó mà không phải huấn luyện gì nhiều đâu.

geisha

cảm ơn mọi người đã giúp mình. Em mèo nhà mình hết bị rồi, dạo này ăn cũng khoẻ lên, đói là kêu gào nhặng xị, hic. Em ý bây h ngủ toàn nhảy lên giường nên mình cũng kệ để cho nó đi vệ sinh vào chỗ cũ nó nằm, chẳng buồn huấn luyện nữa :(.

ruoixanh

ôi buồn cười. có bạn thì bảo là mèo con fải uống sữa tươi ko đường nên mình mua cho nó uống. Bảo là sữa ông thọ quá ngọt cho dạ dày của mèo con. Bây h có bạn lại bảo ngược lại 8-} Mà dù sao thì dnày mình cũng k cho mèo uống sữa nữa, ăn là đủ rùi.

To geisha: nếu là thức ăn dạng ướt thì bạn cho mèo con ăn vô tư. nếu là dạg khô thì lấy chày tán nhỏ ra là được,