• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà mình ăn cá vs cơm nhưng đi phân dẻo!

koojjai

Member
Ăn cá vs cơm thì các em ăn rất nhiều nhưng chưa bao giờ đi hòn cả, toàn đi dẻo dẻo, như thế có sao không nhỉ ? Mới thay cho ăn cá thôi, cứ cho ăn thức ăn khô là lại đi hòn ngay!

X

xuka3691

Guest
như thế là k sao đâu bạn ạ. ăn cơm thì phân k thể cứng như ăn hạt được

linkmitu

Member
mèo ăn cá là món tanh, nhiều đạm đi phân mềm dẻo là bình thường thôi. nếu loãng toẹt hay chảy thì hẵng lo lắng nhé. ăn hạt khô thì nó khô mà nên đi phân cứng hơn bạn ạ. bạn muốn phân mèo bình thường ko dẻo ko cứng thì có thể kết hợp cá, cho ăn thêm bữa phụ là hạt khô. cung cấp đủ nước sạch ;)

X

xuka3691

Guest
con đen nhà tớ ăn hật mà vẫn đi phân không thành khuôn thế mới chán
hay là nó không hợp ăn hạt ý. mèo nhà t ăn cơm cá. phân có nhão nhưng vẫn khỏe mạnh bình thường. còn có thời gian t bận quá, cho ăn hạt, ăn khoảng 3 ngày liên tục là mèo nhà t táo bón, đi vs có dính máu luôn, sợ lắm. mà nó cũng uống nước nhiều chứ không phải lười uống nước.

linkmitu

Member
con đen nhà tớ ăn hật mà vẫn đi phân không thành khuôn thế mới chán
có thể đường ruột của mèo bạn yếu. tiêu hóa kém phân nó cũng mềm đấy.
Ấy bơm thêm men tiêu hóa để hỗ trợ tiêu hóa cho mèo xem! Làm như thế 1 tuần xem kết quả thế nào!
bạn phenmaleat làm theo cách của koojai này. cho uống men tiêu hóa, khoảng tầm 5 ngày. kết hợp cùng rau xanh luộc.

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Không hiểu sao nhà mình cứ cho ăn cá là đi lỏng, mỗi lần đi lại có tiếng "phèn phẹt"%-:)-& mà ngày nào cũng nhét bơm cho uống bio-acemin rồi, đến nỗi nhét tận 2gói/1đứa mà vẫn đi lỏng, bữa nào ngon thì có tí dẻo còn đâu lỏng sệt. Khổ thế. Nhà nào có cao kiến bổ sung thêm thành phần gì vào bữa ăn của chúng nó thì helpp nhà kitty với!!!! Mình google search mãi mà cũng chưa tìm ra ăn gì để khỏi bị đi lỏng cả %-(%-(%-(

linkmitu

Member
Không hiểu sao nhà mình cứ cho ăn cá là đi lỏng, mỗi lần đi lại có tiếng "phèn phẹt"%-:)-& mà ngày nào cũng nhét bơm cho uống bio-acemin rồi, đến nỗi nhét tận 2gói/1đứa mà vẫn đi lỏng, bữa nào ngon thì có tí dẻo còn đâu lỏng sệt. Khổ thế. Nhà nào có cao kiến bổ sung thêm thành phần gì vào bữa ăn của chúng nó thì helpp nhà kitty với!!!! Mình google search mãi mà cũng chưa tìm ra ăn gì để khỏi bị đi lỏng cả
hôm nay mình vừa được 1 anh chuyên nuôi chó tư vấn cho mấy điều về chó, mèo. tuy anh í nuôi chó nhưng phần dinh dưỡng là anh rành cả chó mèo đấy nhé.
anh í bẩu là:
chó hay mèo đều thế, nhất là mèo non. khi ăn đồ có nhiều chất đạm đặc biệt là cá tanh và thịt bò ( dù chín hay sống, sống và tái thì hàm lượng đạm sẽ còn cao hơn nhiều ) thì mèo sẽ bị đi phân dẻo, phân lỏng, sệt. có con còn ko tiêu hóa được thức ăn, vì quá nhiều chất đạm trong đó, gây bệnh. dần dần bụng yếu đi, rối loạn chức năng đường ruột, xử lí thức ăn chậm chạp,...
đối với mèo ko ăn được đồ quá nhiều đạm, gây hiện tượng đi phân quá lỏng cần dừng ko nên cho ăn thức ăn đó.
mọi người thường nhầm lẫn là đã là mèo thì phải ăn cá, biết ăn cá và là món sở trường của mèo, nhưng thực ra ko phải vậy. có con hệ tiêu hóa kém ăn cá gây ỉa chảy. còn có đứa KO ĂN ĐƯỢC THỊT BÒ và CÁ- là những đồ rất giàu đạm. khi ăn sẽ bị dị ứng, nổi mề đay mẩn đỏ khắp người ( nhất là vùng bẹn non ) sau vài phút-> rất nguy hiểm.

những trường hợp vậy ko có cách khắc phục nào. vì đó là do cơ địa của mỗi con. dừng ăn ngay lập tức.
hoặc bạn có thể trộn ít cá cho nó ăn thôi. 3 phần cơm 1 phần cá, 2 phần rau.

kitty_ilu

Vietpet sponsor
hôm nay mình vừa được 1 anh chuyên nuôi chó tư vấn cho mấy điều về chó, mèo. tuy anh í nuôi chó nhưng phần dinh dưỡng là anh rành cả chó mèo đấy nhé.
anh í bẩu là:
chó hay mèo đều thế, nhất là mèo non. khi ăn đồ có nhiều chất đạm đặc biệt là cá tanh và thịt bò ( dù chín hay sống, sống và tái thì hàm lượng đạm sẽ còn cao hơn nhiều ) thì mèo sẽ bị đi phân dẻo, phân lỏng, sệt. có con còn ko tiêu hóa được thức ăn, vì quá nhiều chất đạm trong đó, gây bệnh. dần dần bụng yếu đi, rối loạn chức năng đường ruột, xử lí thức ăn chậm chạp,...
đối với mèo ko ăn được đồ quá nhiều đạm, gây hiện tượng đi phân quá lỏng cần dừng ko nên cho ăn thức ăn đó.
mọi người thường nhầm lẫn là đã là mèo thì phải ăn cá, biết ăn cá và là món sở trường của mèo, nhưng thực ra ko phải vậy. có con hệ tiêu hóa kém ăn cá gây ỉa chảy. còn có đứa KO ĂN ĐƯỢC THỊT BÒ và CÁ- là những đồ rất giàu đạm. khi ăn sẽ bị dị ứng, nổi mề đay mẩn đỏ khắp người ( nhất là vùng bẹn non ) sau vài phút-> rất nguy hiểm.

những trường hợp vậy ko có cách khắc phục nào. vì đó là do cơ địa của mỗi con. dừng ăn ngay lập tức.
hoặc bạn có thể trộn ít cá cho nó ăn thôi. 3 phần cơm 1 phần cá, 2 phần rau.
Hự lạ nhỉ? Thực ra hồi nhỏ xíu chúng nó cũng ăn cá bình thường nhưng đến khi ăn hạt rồi chuyển sang cá thì bị tình trạng như vậy. Mà độ đạm của cá chỉ khoảng 75%(so sánh với trứng 100%) không cao bằng thịt gà và thịt lợn mà sao lại bị như vậy nhỉ? :-ss huhu mèo ơi là mèo

X

xuka3691

Guest
bạn cắt dần từng món trong khẩu phần ăn của mèo để xác định nguyên nhân.

ví dụ bạn cho mèo ăn cơm, cá và rau thì lần lượt bớt từng thứ 1. có thể k phải do cá mà do cơm. vì theo mình biết cơm chỉ là chất làm no thôi, ăn nhiều ị nhiều, nhiều con mèo ăn cơm bị đi lỏng. hoặc có thể do rau, 1 số loại rau gây dị ứng với mèo.

mèo đang ăn hạt mà đột ngột chuyển sang ăn cơm cũng có thể là 1 nguyên nhân. hệ tiêu hóa đang quen với việc ăn hạt (khô, mỗi ngày chỉ cần 1 lượng nhỏ là đủ no) nay chuyển sang ăn tươi (cơm, cá, thịt...đồ tươi, phải ăn nhiều mới đủ no), dạ dày của nó đã quen tiết nhiều dịch, co bóp ít, nay phải đổi cơ chế hoạt động nên cơ thể phản đối

nero

Member
vậy là mèo của bạn ko ăn đc cá rồi bạn a.đừng cho mèo bạn ăn cá nữa.mèo nhà mình cũng ko ăn đc cá,hễ mà ăn vào là đi ngoài lỏng ngay.nếu bạn muốn mèo ăn cơm thì cho mèo ăn cơm với các loại thịt hoặc gan bạn ạ.mình ko tin vào thức ăn hạt lắm,mình vẫn mua hạt cho mèo ăn, nhưng chỉ cho ăn khi mà mình bận ko nấu thức ăn cho bé thôi.mình thấy cho ăn cơm là thiết thực nhất và đảm bảo nhất,vừa sạch,vừa ngon và đảm bảo đủ chất dinh dưỡng nhất.Còn hạt thì ngoài bao bì ghi vậy,chứ bên trong biết sao mà lần :-??