• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà em có bầu...

Chuyện là thế này ạ. Nhà em có 2 mẹ con nhưng là 2 giới khác nhau. Vì 1 chút không để ý mà Hik hik..2 mẹ con nó... Bây giờ em đang nghi mẹ nó có bầu. Không biết phải làm thế nào ạ? Em chỉ sợ mẹ nó đẻ ra quái thai. Có ai biết làm thế nào thì bảo em với ạ. Hik hik ... tội lỗi quá!

Bạn ui sao lại nói thế, làm sao mà đẻ ra quái thai được. Bạn cứ chăm sóc mèo mẹ như mâấ lần trước nó đẻ là được rùi!

be trang

thật ra em ko am hieu về mèo lắm ,nhưng coi tên tivi thấy mèo mẹ thường vạch ra ranh giới rất rõ với con của nó khi lớn,nên nếu dính bầu chắc là của "người dưng" á,chứ mẹ con ai lai thế

love_cooker

Ngày trước mèo nhà chị tớ cũng bị thế , cuối cùng đẻ ra 1 con bị tật, 2 chân sau bị quặp vào bụng, thế là bố chị đấy mang vứt đi mà chị ấy ko bít, khổ thân nó! Nhưng mà mèo nhà bạn lỡ rồi thì bít làm sao ? thôi đành chờ vậy

Phu Dung

Moderator
Theo quan điểm về luân lý (của người) thì như thế là không thể chấp nhận được nhưng đối với các loài sinh vật thì chúng nó không có quan điểm về luân lý như chúng ta đâu (vì luân lý, đạo đức ... là những phạm trù thuộc về kiến trúc thượng tầng xã hội => Chỉ có loài người mói có mà thôi). Có một số loài (như ngựa chẳng hạn) sẽ không bao giờ "quan hệ" với con của nó dù đã xa cách rất lâu, đó chỉ đơn thuần là bản năng vì giao phối cận huyết dễ cho ra những đứa con "quái thai" như Panther nói.

Tuy nhiên, trong ngành chăn nuôi, người ta có khái niệm "Lai trở lại": cho giao phối lại giữa đời F1, F2 với thế hệ P nhằm củng cố một số tính trạng mong muốn (thường ở dạng gien lặn). Dĩ nhiên là trong quá trình đó sẽ xuất hiện một số tính trạng không mong muốn do giao phối đồng huyết, người ta sẽ loại bỏ đi.

Nếu đọc các thông tin về các giống chó, mèo trong sách hay website chuyên ngành, ta có thể bắt gặp một câu đại loại như " ... con chó/ mèo XYZ đầu tiên xuất hiện một cách ngẫu nhiên trong một lứa chó/ mèo con được sinh ra ở ... vào năm ... và được đem lai trở lại với con cha/ mẹ ...". Nếu không làm thế thì lấy đâu ra các giống mới, vì các biến dị ngẫu nhiên chỉ xuất hiện ở 1, 2 cá thể thì lấy đâu mà giao phối dị huyết.

Tuy nhiên, để tránh cảm giác khó chịu (bạn không phải là nhà lai giống mèo, mà cũng không có nhu cầu tìm kiếm biến dị mới) do cứ nghĩ theo cách nghĩ về đạo đức của chúng ta thì bạn cứ cho thằng con "tịnh thân" là yên tâm nhất!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Ý kiến của BSGV:

1. Thiến ngay mèo đực hoặc chuyển chỗ ở để tránh lần sau rủi ro xảy ra.
2. Đành phải để vậy, nếu có bầu.
3. Khả năng con có dị tật, chết yểu hoặc nếu sống bình thường thì tính cách cũng khác biệt với mèo khác.

Anh chị em có trường hợp nuôi chung mèo mẹ con, anh chị em ruột không nên để xảy ra trường hợp tương tự.

cucxanh

Mèo nó có trí nhớ như người đâu mà nhớ được chúng nó là anh em hay mẹ con. Mèo dứt sữa, bị bắt đi khoảng 2 tuần- 1 tháng trở về là con mẹ nó đã gầm gừ rồi.

Ôi buồn quá. Con mèo nhà mình đẻ hôm t3 mà cả nhà mình không ai biết để đỡ đẻ cho nó. Nhà mình để mèo ở trên tầng, chắc là nó đẻ ban đêm, hôm sau mình lên thì 3 con mèo con đã chết mất rồi, chỉ còn lại 1 nhóc, thế mà đến hôm sau nó cũng chết nốt. Thương quá! Con mèo mẹ 2 hôm nay cứ kêu suốt và đi theo người, không chịu nằm 1 chỗ, nó lại ăn ít nữa. MÌnh đang lo không biết nó có bị sao không, mình thấy nó bị ra máu nhưng ít thôi, liệu có đáng ngại không nhi? Bạn nào có kinh nghiệm chỉ mình với.

Yunny

Nghe bạn nói mình thấy thương mèo nhà bạn quá, mình chúc cho bé sớm bình phục.