• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nhà em 3 ngày rồi không đi ngoài !!!

superbaby_145

Em mới nuôi 1 bé, nó nhỏ lắm, chắc chỉ 2 tháng tuổi vì nó chỉ uống sữa thôi. Lần cuối cùng nó đi ngoài là 3 ngày trước. Em lo quá. Bố mẹ em cứ bảo mèo con 2 3 ngày đi ngoài 1 lần là chuyện bình thường có đúng không ạ? ( Mèo nhà em chỉ cho uống sữa và đi tiểu 2 lần/ngày )

Xin hỏi thêm là mèo nhà em có phải tiêm hay tẩy giun hay uống thuốc xổ gì không ạ?
( Mèo em mua ở chợ )

Các anh chị giúp em với !!!! :((

Kún¥êu

Member
Mình cũng đang nuôi 2 em mèo 2 tháng tuổi. Nhưng mình đã cho 2 em ấy ăn cơm trộn với thịt gà băm nhỏ rồi. Bọn nó thích ăn lắm. Cho ăn 2 bữa chính mà lần nào cũng chén sạch bát.Bọn mèo lớn bé nhà mình sáng nào cũng đi vệ sinh. Bạn cho uống sữa như vậy mình nghĩ không đủ chất nên em ấy không có cái gì trong bụng để thải ra.
Bao giờ mèo nhà bạn lớn hẳn, tầm 6 tháng hãy cho đi tiêm. Lúc nó còn nhỏ tiêm phòng hay bị sốc thuốc rồi chết lắm.

mimi12

Có thể mèo của bạn đang bị rối loạn tiêu hóa, nếu đây là lần đầu tiên nó bị như vậy. Mèo binh thường ăn uống đầy đủ và sức khỏe tốt thì đi cầu gần như mỗi ngày một lần, bất kể mèo lớn hay mèo nhỏ. Bạn nên theo dõi thêm một - hai ngày nữa, có thể cho ăn phô mai họăc rau muống luộc (nếu mèo ăn được rau) và chú ý cho mèo uống nước đầy đủ để giúp bé dễ đi cầu. Ngoài ra, cũng có thể em nó bị búi lông làm tắc ruột nên không đi cầu được. Nếu sau 1-2 ngày theo dõi mà em nó vẫn chưa đi cầu thì bạn phải đưa đi bác sĩ để thụt hậu môn. Nếu để lâu qúa, mèo có thể bị tắc ruột mà chết. Không nên tự tiện thụt hậu môn cho mèo nếu chưa nắm vững kỹ thuật vì có thể làm thủng ruột mèo.

superbaby_145

Hix. Hôm nay nó ăn được cơm rồi nhưng vẫn chưa đi ngoài. Hix. Nguy hiểm vậy hả. nó háu ăn lắm. lúc nảo cũng đòi ăn. Ở hải phòng biết tìm đâu ra bác sĩ đây. Nó chẳng chịu uống nước, toàn đòi uống sữa thôi. hôm nay mình cho nó ăn sữa chua liệu có được không. nó có vẻ thích ăn sữa chua lắm

ngudaymuon

Active Member
Mình cũng đang nuôi 2 em mèo 2 tháng tuổi. Nhưng mình đã cho 2 em ấy ăn cơm trộn với thịt gà băm nhỏ rồi. Bọn nó thích ăn lắm. Cho ăn 2 bữa chính mà lần nào cũng chén sạch bát.Bọn mèo lớn bé nhà mình sáng nào cũng đi vệ sinh. Bạn cho uống sữa như vậy mình nghĩ không đủ chất nên em ấy không có cái gì trong bụng để thải ra.
Bao giờ mèo nhà bạn lớn hẳn, tầm 6 tháng hãy cho đi tiêm. Lúc nó còn nhỏ tiêm phòng hay bị sốc thuốc rồi chết lắm.
Mình chưa nghe đâu cái thông tin là mèo phải 6 tháng mới được tiêm, :( đó là thông tin không đúng.
Theo mình thì chó hay mèo dù là của nhà nuôi đẻ thì cũng phải cần tiêm phòng. tẩy giun thì sau 1 tháng là tẩy được, còn tiêm phòng từ tháng thứ hai trở đi là tiêm mũi một, một tháng sau nhắc lại mũi hai. Những năm sau chỉ tiêm một mũi là oki.
Viruts tấn công chó mèo đâu có phân biệt mèo nhà đẻ hay mèo đi xin đi mua? Cách tốt nhất phòng bệnh cho các bé là tiêm phòng bạn ạ. Thông thường ở mèo là tiêm phòng ba bệnh, và thêm một mũi phòng dại.
Nhà mình thì các bé mèo từ hai tháng trỏ đi là đứa nào cũng được tiêm hết mà có thấy đứa nào sốc thuốc chết bao giờ đâu? Chúng thậm chí còn khỏe mạnh hơn, mình co chúng đi chơi, đi off thoải mái vì không lo lây bệnh nữa.
Thêm một chuyện, vì chủ quan, hai con chó nhà bố mẹ đẻ mình không tiêm phòng, hôm trước con Mít ốm :( nhà mình lo gần chết. Hic, có 170K/1 mũi tiêm mà không tiêm cho nó, đến lúc nó ốm, mất vào đấy cả triệu tiền thuốc, rồi nó gầy, nó yếu, xót xa, đủ thứ. Sau khi nó khỏi, mẹ mình gọi BS tiêm cho cả hai đứa. yên tâm.

@ Superbaby: bạn ơi, bé nhà bạn đã hai tháng tuổi mà bạn chỉ cho bé uống sữa không thì không ổn, bạn phải cho bé ăn thêm cơm. trước tiên là cơm nát ăn với thịt băm. sau dần dần ăn cơm cứng hơn và ăn cơm thường được. Nếu lúc đầu bé không chịu ăn cơm nát, bạn mua gói cháo dinh dưỡng bán sẵn ý, trộn một ít pate Wishcat cá ngừ cho bé ăn, rồi cho ăn cơm nát. Sau khi bé đã ăn cơm, bạn mua một viên thuốc tẩy giun cho chó mèo của pháp, giá là tầm 8k/1 biên, cho bé uống nửa viên để tẩy giun sán. Sau đó độ 10 ngày bạn nên gọi BS thú ý tiêm phòng bệnh cho bé, để cho bé cơ thể khỏe mạnh và sức đề kháng tốt. Có thể với 400k tiền tiêm hai mũi cho bé cũng là hơi nhiều so với túi tiền của nhiều người, nhưng theo mình nghĩ như thế không phải là quá đắt để cho bé một sức khỏe tốt, đúng không các bạn?
Còn bây giờ bạn theo dõi thêm nhé, nếu cho bé ăn cơm, ngày ba bữa, mà hai hôm nữa không thấy bé đi ị hay có biểu hiện đi ị (là cáo bới cát mà không ị được ) thì bạn mua cái thụt của trẻ con về cắm vào hậu môn cho bé, bóp hết thuốc trong đó ra, chỉ độ hai phút sau là bé sẽ đi được.

superbaby_145

Thanks các bạn nha. Hôm nay mình đã đưa bé đi khám. Bs đã thụt cho bé và bé đã đi ngoài được rồi. giờ mình phải điều chỉnh lại chế độ ăn uống cho bé thôi. Cám ơn các bạn

singe

bạn ơi, mình cũng ở HP, mèo nhà mình cũng mấy ngày không đi vệ sinh rồi, b đưa mèo đi thụt ở đây vậy, chi phí thế nào hả b

seven_up0

Member
nên hỏi bsty đừng thụt tháo linh tinh mèo con ruột rất bé và non nớt nếu thụt tháo lịnh tinh làm thung ruột , hết chữa luôn, tìm bsty hỏi đi đừng nghe linh tinh , cho bé uống nước , pha tý đường gluco và ít ít men tiêu hóa ngoài tiêm thuốc đấy , đừng cho uống nhiều ăn nhiều nha , mèo đói thì ko chết được cho ăn nhiều quá chỉ có toi thôi , kinh nghiêm xương máu cưa tớ đó cả chó lẫn mèo.

nguyen maruko

mình nhặt e mèo về nuôi chắc khoảng 20 ngày tuổi, ún sữa và ngủ bt(có vẻ rất ngon nửa) nhưng chỉ toàn đi nhẹ, khoảng 5 ngày nay k thấy nó đi nặng gì cả...trc đó thì bị tiêu chảy... bây giờ k biết thế nào... ai giúp mình với