• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo nhà Cent.

CENTIMET

Member
Em nó mới nhập hộ khẩu nhà Cent được 3 tiếng thời gian , khỏe và dữ dội...móng vuốt sắc quá , mới cắt tỉa và tắm xong...

Những ngày tiếp theo chắc sẻ khó khăn lắm ... vì Cent chưa biết về mèo , mong ACE hướng dẫn một ít kiến thức cơ bản nuôi mèo con.

Thân ái

Centimet

...

matsat

Member
em mèo đen nhà bác cent đáng yêu quá , cái mắt nó nhìn '' điêu '' kinh khủng :D:D:D . em ấy lớn bằng này thì bác cứ cho ăn cơm với ruốc là được , nếu em nó chịu ăn rau thì bác cho thêm cả rau vào . Chúc bé mèo ngày càng khoẻ mạnh để oánh nhau đc với mấy em chó nhà bác chứ :D:D:D

CENTIMET

Member
Sau khi tỉa gọn móng chân , hình như nó khó chịu , co vào thụt ra hoài...lạ ghê.
Giờ thì nó đã quen với nơi ở mới , nó nằm ngủ trên cái dt bàn ...thế nào nó cũng bị giật mình vì chuông dt reo à..he he...cho mày tởn luôn nhe nhóc.

thêm 3 cảnh mới của em nó.

thân ái
Centimet

ashita

Dịch giả Vietpet
ô thế là Meo nhà mình có bạn rồi nè ^^ bé nhà em, nếu bỏ qua vài sợi trắng và 2 vệt trắng ở cổ và bụng, thì là đen tuyền. mắt xanh ^^

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Mèo đen khi bé thường không xinh xắn như những bé mèo khác đâu bác Cen ạ.

Nhưng bác cố gắng chăm sóc bé thật tốt nhé, đặc biệt là chăm sóc cho da & lông của bé.

Nếu có điều kiện, bác đầu tư cho bé ăn Kitten 36 của Royal Canin & uống sữa Vinamilk 100% hàng ngày là tốt lắm bác ạ.

Khi bé lớn lên, bác cho nó ăn thức ăn dinh dưỡng mượt lông & da khỏe, cũng của Royal Canin.

Em rất thích mèo đen & mèo mướp. Đặc biệt có những chú mèo đen được chăm sóc tốt, khi lớn lên sẽ có bộ lông mềm mại như lụa, cơ thể thon thả rất là đẹp bác ạ.

Mèo đen rất trung thành và có chiều sâu. Bác yên tâm là khi có nó ở bên, bác sẽ không bao giờ buồn đâu ạ.

Ngày xưa em cũng có 1 chú mèo đen tên là Figaro. Em ấy là một phần kỷ niệm của em đó bác à.

Chúc bác hạnh phúc với chú bé mèo đen của bác nhé. Bác đặt tên cho bé chưa? Cho em tiến cử một cái tên cho bé nhé: Black Moon (cả họ lẫn tên), còn bác gọi bé là Moon không thôi cũng được ạ.

CENTIMET

Member
cám ơn bác đã tư vấn ..

Chưa biết đặt tên thế nào ,phản xạ cứ kiu nó là meo meo...ban đầu định đặt là Meo , lát sau đặt là Mẹo..hi hi...thiệt tình muốn kiếm cái nào hay hay mà dể kiu dể gọi...cho nó tiện.
Tên Moon hay lắm ...Moon là Trăng . bx ở nhà tên là trăng khuyết (Nguyệt), em bé thì ngôi sao ( Tú) , hồi xưa Cent có tên là Sun_not_hot...vậy là cả nhà ở trển hết trơn...hi hi...

Cám ơn P rất nhiều.

Thân ái
Centimet

à méo

Member
Hay quá. Tên như vậy là hay rồi đó, làm mình nhớ đến chuyện Sailor Moon quá hihi! :p
Mình chưa nhìn thấy em mèo đen mà lại lông xù nào bao giờ, trông em mèo của bạn lạ quá! Bạn chịu khó chăm chút cho nó béo mượt lên nhé, trông em hơi gầy, mèo đen có bộ lông trưởng thành đẹp lắm đó. Chúc cho em mèo của bạn không thay màu lông nhé! ^^ :p

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Để mềm mại & dễ gọi hơn, bác gọi bé là Moony nhé... Hì hì, tên hơi kỳ quặc, nhưng dễ gọi bác à...

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Chúc mừng gia đình anh Cent có thành viên mới nhá! Bé trông rất tinh nhanh và sắc sảo, quả thật em cũng thấy mèo đen khi bé thường không xinh xắn lắm nhưng lớn lên lông rất đẹp và bóng mượt, nhà cô em họ em cũng có một chú mèo mun đẹp tuyệt vời, chỉ tiếc trước khi chuyển nhà cậu chàng đã ra đi mãi mãi... Em rất thích mèo đen, hội Mèo ai có mèo đen em cũng mong được gặp bé mèo thôi, mà buồn quá chưa thấy ai mang đi off cả...

Không biết là zai hay gái mà bác Phượng cho con cái tên Moony nhỉ, ẻo lả quá đi mất thôi, khéo lại thành Lucky thứ 2 đó:p. Em đùa thôi em rất thích cái tên Moon, vừa là Trăng vừa là Đen (mèo mun), rất hợp với bé nhà anh Cent! Nhưng nếu Moon là ku cậu thì nên tránh cái tên Moon thêm đuôi "y" ẻo lả kia bác nhá:p.

hana04nt

Member
Trời ơi mèo nhà anh giống Quắt nhà em quá cơ.Giống không chỉ ở cái bộ lông màu đen(mà thực ra Quắt nhà em lông nó xấu kinh khủng,xơ xác mà chả đen xì mà trông cứ như nhuôm í)mà giống ở cái đoạn chân tay khẳng khiu,các mặt gian gian,ngón chân thì ngón nào ra ngón đấy,lồi hẳn cả lên chứ chả bụ bụ như mấy em mèo khác đâu,người thì toàn da.
Thực ra không phải mèo đen nhỏ thì thường không đẹp lắm đâu chị Pump ạ.Trước miu bé nhà em đẹp như 1 thiên thần(dù là bạn trai ạ) í ạ.Trông như 1 con báo đen nhỏ,dáng đi uyển chuyển,cơ bắp cực kì cân đối,bộ lông óng mượt như quảng cáo sunsilk bồ kết í ạ.Nhưng đúng là rất trung thành và có chiều sâu như chị Pump nói,khôn lắm.
Thôi em quay lại nói chuyện Quắt tiếp.Sau khi "nghiên cứu"kĩ lưỡng bài tình trạng thiếu nước ở mèo của BSBV em thấy chột dạ vì Quắt nó có vẻ giống giống mấy triệu chứng như thế,da khô khô.Mỗi ngày em phải bắt nó uống thêm nước cho đảm bảo mà thấy vẫn thế.
Nhìn em nhà bác CENT trông lông vẫn đen mà khá là mềm mượt chứ không như Quắt nhà em,nhưng em cứ mạnh dạn đề xuất với bác là nên chú ý đến lượng nước em í uống hằng ngày vì qua ảnh thì em thấy lông em nó cũng hơi hơi khô thì phải(qua ảnh không được rõ lắm nếu không phải bác bỏ qua nhé)
Chúc mừng bác đã có được 1 em mèo xinh xắn và cực đẹp trong tương lai.(Mấy em đen xì xì lớn lên trông sẽ như con báo đen đẹp lắm ạ).Mèo đen luôn là tình yêu của em đấy ạ.Mà bác cẩn thận nhé,mèo đen xì là dễ bị người ta bắt trộm lắm đấy ạ

CENTIMET

Member
hi hi...ban đầu định làm một bài văn lâm li bi đát để tả hoàn cảnh thê lương của em nó ...mà cầu kì quá đâm ra hơi lãng...nên cứ chân thực vẫn hơn..hi hi

Em nó chắc là giống mèo lông dài , tình trạng suy sinh dưỡng cấp cao...

Hôm trước đang ngồi trong nhà nghe nhạc , tự nhiên chó sủa inh ỏi , biết là có chuyện gì đó...chạy ra ngóng tình hình...
Thằng Moon đói quá kêu cửa nhà Cent , tự nhiên súc động đậy chút chút , lôi vô nhà cho ăn tý ty cám viên của chó...Thằng Moon cháp bạo , rột roạt cũng được chục viên...nó trìu mến mơn trớn cái ông có lòng hảo tâm đột xuất...

Sau khi no bụng Cent đem ra cổng , hỏi thăm chị láng giềng.. tên chị là gì hong biết thường gọi chị là Mẹ bé Mèo ( có nuôi khoảng 6 con mèo mướp, tình hình trong xóm nhà nào có mèo chị đều tường tận ) ....té ra là tên Moon này là của ông anh bà con Cô cậu ruột..

Hoàn cảnh của him thì , đi làm suốt , nhà không có ai....nên con Moon mới suy dinh dưỡng quá xá...

Sáng này , thấy chó sủa , biết him đi nhậu mới về ..Cent chạy qua hỏi thăm.

Mèo của ông hả
ừh
nhà mấy con?
2
Tui đem con đen về nha!
ừh
...

Sau 3 câu đối đáp ngắn như ruột ngựa , Cent sở hửu em Moon..

Giờ thì nó có cái bụng to tròn , tham ăn quá xa , đã vậy còn định làm đai ka nhà này nữa chứ..tội nghiệp thằng AGi nhịn nhục cho vừa lòng ông chủ...

mà Cent khám thì hong kết luận được Moon là nàng haychàng mới tệ...chắc phải cả tháng sau mới biết chút kinh nghiệm về tụi meo meo...

Cám ơn kinh nghiêm của ACE đã chia sẻ...Cent sẻ cố nuôi dưỡng em nó thật tốt.

thân ái
Centimet

à méo

Member
Hihi. Bài diễn văn của anh hay lắm đó. Không kém gì bài cáo luôn :D :D
Phân biệt mèo đực, cái đơn giản lắm ạ. Người ta cứ bảo 2 "chấm", 3 "chấm" gì đó sau mông nhưng em cứ thấy mèo đực có cục lồi lồi mà mèo cái không có. Đơn giản thế thôi! :p
Chị Phượng hình như khoái đuôi "y" nhỉ, mèo Tom chị ý cũng gọi là Tommy luôn! :D (thêm Levis, CK, LV... nữa cho máu! :D Em đùa thôi, hâm mộ Lucky nhà chị lắm đó!:p Em Lucy cũng rất xinh nhưng không thích em ý làm nũng mẹ nhiều như vậy :( )

Chúc mừng Cent đã có em mèo xinh xắn nhé. Mình rất thích cái tên Moon mà mẹ Pumpkin đặt đấy Cent ạ, vừa có nghĩa là mặt trăng nhưng đọc phiên âm theo tiếng Việt thì cũng có nghĩa là gọi theo màu lông của em ấy đấy. "Mun" là đen mà. Thích nhất là khoản đặt tên cho mèo của mẹ Pumpkin. Tới đây mình cũng có ý định đón một em mèo nữa mà chưa biết đặt tên như thế nào cho vần với tên Bảo Bảo - Bối Bối ( hai em mèo hiện nay của mình), chồng mình lại bảo là " còn cái tên gì mà " bờ bờ" nữa thì lôi ra". Thế có chán không chứ?

CENTIMET

Member
Sáng này ,mới tắm em Moon lần nữa ....gởi mấy hình về Moon.

Flick bị vấn đề gì đó ...tạm xem hình nhỏ dùm ạ
Thân ái
Centimet

hana04nt

Member
Ôi trời đất ơi em có nhìn nhầm không thế kia ạ?Cái hình thứ 2 là thế nào đấy hả anh?Choáng quá,muốn ngất xỉu quá đi trời ơi là trời.Anh làm gì em nó thế ạ???

CENTIMET

Member
hi hi..anh chụp hình để hình dung hoàn cảnh em nó là : sau khi tắm thì được phơi nắng để làm khô cơ thể đóa mà...tại nảy sinh ý tưởng hài hước chút chút .. nên..dựng cảnh rồi chụp lẹ ...hi hi...

Cent tắm và sấy bằng máy sấy tóc. hong phải phải mèo cho khô đâu..hi hi

hana04nt

Member
Thường thì mèo hay sợ tiếng của máy sấy tóc nên tốt nhất sau khi tắm xong anh lau cho em khô nhất có thể.Vì các em mèo mỏng manh hơn các em chó nên anh chịu khó lau nhẹ nhàng thôi nhé.Chú ý phần ức,bụng lau khô kĩ không em nó dễ bị nhiễm lạnh,ốm.Mà anh chú ý khi tắm đừng làm nước vào tai em nó nhé.Sau khi lau khô xong nếu bé mèo sợ máy sấy không chịu cho sấy thì anh cho em nó sưởi nắng cho lông mau khô.Còn nếu em nó chịu cho sấy thì anh cứ sấy cho em nó nhưng đừng để máy sấy gần quá nhé.
Trộm vía tắm rửa xong xinh đáo để,bộ lông cũng bóng mượt ra phết đấy chứ.
PS:cái ảnh kia trông buồn cười quá,cứ như bác chĩa súng vào bắt em nó đầu hàng í haha

CENTIMET

Member

Bổ xung thêm ảnh của Moon ..

Cái này là phơi nắng đúng nghĩa luôn...=))=))=))

Ăn trưa.

Nuôi mèo thích thiệt..hi hi

Cemtimet

à méo

Member
Ôi trời! Bác dã man ghê! Treo cổ em nó lên thế! ^^ Nhưng con này có vẻ biết bắt chuột đấy bác ạ! Hai chân sắp quắp vào cong thế kia cơ mà! :D

CENTIMET

Member
hihi..nó chẳng sao cả..cũng như ta túm cổ nó thôi! Chụp xong đem xuống liền...
hôm nay nó vui lắm , lông mượt , thơm và thích giởn...làm trò cũng khéo nữa.
Hình như nó quen với tên Moon rồi , mà Moon hơi dữ á , chuyên gia ăn hiếp bé AGi ...
Ngày mai , cân thử coi được bao nhiêu lạng , thấy cái cụng nó to và tròn..hơi buồn cười chút chút