• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nghi bị nhiễm nấm? cách chữa?

Mèo bị mất 1 mảng lông đuôi, trên phần da bị mất lông có những chấm đen đen nhỏ. mình nghi là nấm. Mình đã tắm sạch cho mèo, sau đó bôi Oxi già lên vùng da bị tổn thương do nấm, sau đó bôi thuốc Nizoral lên vùng da đó, ngày 2 lần. theo các bạn như thế đã ổn chưa? mèo nhà bạn bị nấm thường bao lâu là khỏi. xin ý kiến :)

lululubu

Active Member
Bạn ơi, bạn nên tắm cho em nó bằng nước trà xanh hoặc Fay chống nấm, siêng cho em nó phơi nắng bất cứ lúc nào có thể, và quan trọng là phải cách ly mèo ra, mỗi ngày vệ sinh chỗ ở của em ý bằng cồn cho sạch khuẩn nấm. Thế mới nhanh khỏi được.

Nhà mình nuôi 2 mèo, hiện giờ thì mấy hôm nay mới phát hiện ra 1 đứa bị 1 vết ở trên đầu, sát gần tai. Nhưng vết này không bị rụng lông mà có những vẩy cục đóng, mình đã cậy lớp vẩy đó ra thì thấy đi cả lông, chỗ vẩy đấy nhìn mốc mốc như nấm. Không biết đấy có phải nấm k? Hqua mình mua kem nirozal về bôi thì lúc sau thấy chỗ đấy chảy khá nhiều máu :( nên hôm nay k dám bôi nữa.
Bh mình rất lo là sẽ lây sang cả 2 đứa, mà vệ sinh chỗ ở của mèo thì hơi khó, vì chỗ ở của mèo nhà mình là cả nhà mình, chỗ ngủ thì chính là giường mình. Bh k biết là có đúng là nó bị nấm k nữa?

moimm

Member
@bánh mỳ bơ : Bạn ơi mang đi bác sĩ xem nào, Kenzo nhà mình cũng như vậy nhưng không phải nấm mà bị áp xe, chỗ đấy có máu và mủ, để lâu rất nguy hiểm

@bánh mỳ bơ : Bạn ơi mang đi bác sĩ xem nào, Kenzo nhà mình cũng như vậy nhưng không phải nấm mà bị áp xe, chỗ đấy có máu và mủ, để lâu rất nguy hiểm
Mình đã gọi hỏi bác sỹ rồi, hình như k phải là áp xê mà là nấm ăn sâu vào nên thế. mình k thấy giống áp xê lắm vì nó k giống vết thương hở, bác sĩ bảo là áp xê phải có tác động gì mới thành, mà con này nhà mình nó hiền lắm, chỉ nằm 1 chỗ thôi, chỉ thỉnh thoảng bị con kia ngứa răng đè ra cắn tí :(

moimm

Member
nó hiền nhưng con kia cắn, vết thương nhiễm trùng thì vẫn áp xe như thường, sao lại có kiểu gọi điện chẩn đoán bệnh luôn mà không cần nhìn vết thương như thế ? Thôi tùy bạn

ngudaymuon

Active Member
Mèo bị mất 1 mảng lông đuôi, trên phần da bị mất lông có những chấm đen đen nhỏ. mình nghi là nấm. Mình đã tắm sạch cho mèo, sau đó bôi Oxi già lên vùng da bị tổn thương do nấm, sau đó bôi thuốc Nizoral lên vùng da đó, ngày 2 lần. theo các bạn như thế đã ổn chưa? mèo nhà bạn bị nấm thường bao lâu là khỏi. xin ý kiến :)
Nhà mình nuôi 2 mèo, hiện giờ thì mấy hôm nay mới phát hiện ra 1 đứa bị 1 vết ở trên đầu, sát gần tai. Nhưng vết này không bị rụng lông mà có những vẩy cục đóng, mình đã cậy lớp vẩy đó ra thì thấy đi cả lông, chỗ vẩy đấy nhìn mốc mốc như nấm. Không biết đấy có phải nấm k? Hqua mình mua kem nirozal về bôi thì lúc sau thấy chỗ đấy chảy khá nhiều máu :( nên hôm nay k dám bôi nữa.
Bh mình rất lo là sẽ lây sang cả 2 đứa, mà vệ sinh chỗ ở của mèo thì hơi khó, vì chỗ ở của mèo nhà mình là cả nhà mình, chỗ ngủ thì chính là giường mình. Bh k biết là có đúng là nó bị nấm k nữa?
Mình đã gọi hỏi bác sỹ rồi, hình như k phải là áp xê mà là nấm ăn sâu vào nên thế. mình k thấy giống áp xê lắm vì nó k giống vết thương hở, bác sĩ bảo là áp xê phải có tác động gì mới thành, mà con này nhà mình nó hiền lắm, chỉ nằm 1 chỗ thôi, chỉ thỉnh thoảng bị con kia ngứa răng đè ra cắn tí :(
Cái này 100% là nấm :((
Cứ tưởng nấm không nguy hiểm nhưng nấm cực kì nguy hiểm :((
Nấm thì nên sát trùng bằng cồn iot, cồn iot vưuaf có tác dụng làm bong vẩy nấm, vưà lên da nhanh. Sau đó có thể bôi bằng nizoral, skineal, ketokonazol...nhưng skineal khá tốt vì ngoài thành phần ketokonazol còn có kháng sinh và tá dược làm nhanh lành các vết thương.
Nhà mình có 3 đứa trẻ con bị nấm nặng, đã làm theo cách này và lành khá nhanh, hai tuần là các vết nấm bay hẳn nhưng mình vẫn duy trì bôi thêm. Vì vẫn nên bôi thuốc đều đặn ngày 2 lần trong vòng 6 tuần cho đến khi các bào tử nấm hết hẳn.
Các bạn lưu ý là nấm mèo rất dễ lây sang người, ngứa ngáy, khó chịu, khi người bị lây cũng bôi những thuốc trên là khỏi, người thì khỏi rất nhanh.
Nhưos là tắm cho mèo bằng dầu gội nirozal nhé, đừng tắm dầu thường sẽ làm nấm ănngj lên đó. Nấm chữa rất mất công, mệt dai dẳng nên cần kiên trì lắm. mèo lớn thì sức đề kháng tốt nên sẽ khỏi nhanh hơn mèo nhỏ. :( Phơi nắng thường xuyên và ngày bôi thuốc 2 lần
Sau gần 2 tháng bọn nhóc bị nấm, mình đã thành chuyên gia :D

nó hiền nhưng con kia cắn, vết thương nhiễm trùng thì vẫn áp xe như thường, sao lại có kiểu gọi điện chẩn đoán bệnh luôn mà không cần nhìn vết thương như thế ? Thôi tùy bạn
tại k phải vết thương hở mà bạn, còn nuôi 2 mèo thì chúng nó hay đùa cắn nhau là bt mà :D. Còn k phải là gọi điện chuẩn đoán bệnh mà là mình gọi điện nhưng a ý đang bận nên chỉ trước cho mình và hẹn hsau đến khám. Hn bác sỹ đã đến khám và đúng là con nhà mình bị nấm, nhưng rất may là mới bị nhẹ và đã chỉ mình làm y như chị ngudaymuon nói :D, hi vọng nó sẽ nhanh khỏi và đừng lây lan ra ng và cả cho đứa khi nữa. :praying: