• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo nổi xung thiên tấn công người :(

linhienguyen

Em có 1 vấn đề đang cần mọi người cho ý kiến ạh :(

Xíu Xíu nhà em là mèo ta đực đã 1 năm tuổi. Vì điều kiện nhà cửa nên nó ko đi đâu ra đường chơi cả mà chỉ quanh quẩn trong nhà chơi bời như homeboy thôi. Thằng ku sống với em và bạn trai em. Tính tình rất kì dị và quái đản tuy là nó cũng rất ngoan hiền và thỉnh thoảng nghe lời. Nó cũng khá là thân thiện với bạn bè đến nhà chơi.
Dạo gần đây có thằng em trai em chuyển đến ở chung. Xíu Xíu nhà em ko hiểu thế nào cứ nổi điên tấn công em trai em mỗi khi nó đánh hơi thấy mùi thằng đó. Có mặt em hay bạn trai em thì ko sao, nhưng thằng em em mà ở nhà 1 mình với nó là nó sẽ tấn công điên loạn như bay vào người cào cấu, cắn cạp... 1 cách dã man, rách cả tay chân mặt mày. Thằng em em trước giờ rất cưng mèo mà giờ nó lại sợ thằng mèo nhà em ra mặt, đòi dọn ra chỗ khác ở T__T

Em ko biết phải làm gì với thằng ku này cả :( Chị hàng xóm bảo là nên đem con mèo đi triệt sản, nó sẽ bớt tính hung hăng, hoang dã (vì trước đây nó là mèo hoang em nhặt ở ngoài đường nhưng lúc ấy nó còn bé lắm!) nhưng em thì nghĩ cứ đi làm cái việc "triệt tiêu nam tính" đó của nó thì tội cho nó lắm. Em xem nó như con của em, cho ngủ chung, tắm chung, ăn chung. Em ko nỡ làm gì để nó đau cả. Mà em cũng muốn ở chung với thằng em trai để kèm cặp giúp đỡ nó học hành, đi lại.

Hic, mọi người thương em thì cho em vài ý kiến và share vài kinh nghiệm cho em với. Có thật là khi đi triệt sản xong thì tính tình nó sẽ đổi khác đi không ạh? Em đau đầu quá, bên nào cũng ko nỡ bỏ. Hiện giờ em cứ phải tạm cột dây thằng ku mèo vào 1 góc mỗi khi có việc phải ra ngoài thôi =(( khi về mới dám thả ra, trông cái mặt nó thương lắm :(

Đây, cái thằng ku nhà em ạh!

Mình nghĩ với những gì bạn mô tả ở đoạn 1 thì nó là một con mèo ngoan và thông minh. Mình đang nghĩ theo chiều hướng có thể nó muốn đánh em bạn vì cậu đó đã có hành động gì đó với nó mà nó không thể quên được (đừng bảo là ko có vì bạn có ở cạnh nó 24/24 đâu)

Hoặc cũng có thể nó nghĩ cậu em đó xâm chiếm lãnh thổ của hai bạn nên nó ra tay bảo vệ (nó đâu biết đó là em 2 người đâu).

Còn triệt sản nó có hết hay ko thì chịu, chỉ biết là triệt sản mèo đực là rẻ, nên làm.

linhienguyen

Mình nghĩ với những gì bạn mô tả ở đoạn 1 thì nó là một con mèo ngoan và thông minh. Mình đang nghĩ theo chiều hướng có thể nó muốn đánh em bạn vì cậu đó đã có hành động gì đó với nó mà nó không thể quên được (đừng bảo là ko có vì bạn có ở cạnh nó 24/24 đâu)

Hoặc cũng có thể nó nghĩ cậu em đó xâm chiếm lãnh thổ của hai bạn nên nó ra tay bảo vệ (nó đâu biết đó là em 2 người đâu).

Còn triệt sản nó có hết hay ko thì chịu, chỉ biết là triệt sản mèo đực là rẻ, nên làm.
Cám ơn bạn đã cho ý kiến :x. Em trai mình thì chắc nó ko "tiểu nhân" để chọc ghẹo gì thằng ku Xíu đâu vì nó là đứa rất yêu chó mèo như mình mà :D
mình nghĩ cái vụ xâm chiếm lãnh thổ bạn nói chắc là đúng, vì nó hay tè vào đồ đạc thậm chí vào người của mình và bạn trai. Hic, ngày nào cũng phải cột nó lại, mình cảm thấy bất lực ghê !

Cám ơn bạn đã cho ý kiến :x. Em trai mình thì chắc nó ko "tiểu nhân" để chọc ghẹo gì thằng ku Xíu đâu vì nó là đứa rất yêu chó mèo như mình mà :D
mình nghĩ cái vụ xâm chiếm lãnh thổ bạn nói chắc là đúng, vì nó hay tè vào đồ đạc thậm chí vào người của mình và bạn trai. Hic, ngày nào cũng phải cột nó lại, mình cảm thấy bất lực ghê !
Bản năng lãnh thổ quá mạnh thì thiến đi sẽ giảm hoặc mất. :))

m_rose_shop

mình có cùng suy nghĩ này. Nhưng khả năng cao là 1 nó xem em bạn là "kẻ xâm nhập", hoặc kẻ "tranh giành". khi thằng bé lại gần nó sẽ cho là "muốn tấn công" nó. nó sẽ "tấn công" phủ đầu