• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo mồm hôi, phải làm sao :(

thuthu

Member
Dear, cả nhà giúp em với ạ

Em nuôi 1 mèo mẹ và 3 mèo nhỡ (4-5 tháng tuổi), mèo ta, khỏe mạnh ăn khỏe phân tốt, dưng mà mồm chúng nó hôi lắm ạ, phải nói là thúi chứ k phải hôi nữa, cả 3 đứa luôn, nhìn cái mặt yêu yêu cứ muốn gí mặt mình vào thơm mà chúng nó ngoác mồm ra 1 cái là em đi mây về gió đến mấy phút đồng hồ. Em cho chúng nó ăn hạt Meo trộn paste trộn cơm trộn cá nục, và (tất nhiên) chưa đánh răng bao giờ.

Có anh chị nào gặp vấn đề giống em không ạ, và em nên giải quyết như thế nào đây ạ :(. Thank cả nhà!

Sheryl

Active Member
ở vương quốc vật nuôi có bán kem đánh răng + bàn chải đó thuthu à.

meomeoxu

Member
bạn cho bé uỗng nhiều nước vào. sãng thì dùng khăn riêng của bé để cọ răng cho bé, chứ t thấy không nên dùng thuốc đánh răng cho mèo:eek:h go on:

thuthu

Member
Nước thì mèo nhà em uống nhiều lắm ạ, còn đánh răng thì nó không chịu thì làm thế nào ạ? các anh chị vietpet vẫn đánh răng cho mèo ạ? một tuần 1 lần hay ngày nào cũng phải đánh ạ?

Kún¥êu

Member
Hi hi. Mèo nhà bạn giống hệt 1 đứa ở nhà mình. Ki là đứa mình yêu thương nhất nhà, nó cũng rất thích gần gũi mình. Nhưng lại bị miệng hôi không tả nổi. Nhiều khi sáng sớm Ki chui vào chăn uốn éo liếm láp gọi mình dậy mà mình suýt nữa ngộ độc không khí. :D Cũng may nhà chỉ có mình Ki là miệng hôi, mấy đứa còn lại thơm tho lắm.

huyenvy

Member
mod thông cảm . vietkey nhà em c vấn đề..theo mình thì mèo nhà bạn bị sâu răng. kiểu như người y' bị sâu răng cũng bị hôi mồm mà

[zin]

Member
Mèo nhà tớ lúc ngáp hay chỉ cần mở mồm ra là mùi thôi rồi. Nhưng xem răng thì k thấy có vấn đề gì cả. Bạn tớ còn chuẩn đoán là khéo bị trào ngược dạ dày như người nên mồm hôi. ôi @.@

Phu Dung

Moderator
Mình nghĩ người hay mèo thì đều bị hôi miệng bởi các nguyên nhân:

-Sâu răng
-Viêm amidal mủ
-Bệnh lý xoang mũi - hầu - họng
-Bệnh lý dạ dày - thực quản

Vậy thì xét ra các vấn đề trên chúng ta không tự xử lý được mà chỉ có bác sĩ thú y mới giải quyết được thôi. Tốt nhất là bạn cho em nó đi khám BS xem sao.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Thực ra bạn dí sát mũi vào mồm bé mèo nào chả có mùi bạn. Các em chó và mèo đâu có đánh răng hàng ngày như chúng ta, ăn uống thì toàn thịt cá, có khi còn nhiều hơn người thì làm sao tránh được bạn. Hiện nay có sản phẩm xịt răng cho mèo đó bạn, nhưng mình nghĩ tốt nhất bạn nên lau mồm cho mèo mỗi khi ăn xong chứ cũng ko nên dùng thuốc xịt hoặc kem đánh răng làm gì.

thuthu

Member
Ùi thú thực mình chưa baoh cọ răng cho mèo, về cố làm vậy, chị sợ nó cắn vào tay :(

meo_sieu_ngoc

Vừa đọc topic của 1 bạn nói mèo bị nha chu xong :(( sợ cực. Miệng hôi là 1 trong những biểu hiện đầu tiên của bệnh đó đấy bạn ạ.
Nếu bạn không dùng được bàn chải đánh răng / bé mèo không chịu , thì bạn bước đầu , lấy mảnh khăn ẩm, sạch, quấn quanh ngón tay và lau răng + nướu cho bé.

Tuyệt đối không dùng kem đánh răng dành cho người để chải răng cho bé nhé !

thuthu

Member
Ôi mình đọc mà dựng cả tóc gáy, phải đi mua về đánh cho chúng nó thật k để bị như thế thì chết.

PS: với những số phận vật nuôi may mắn, hạnh phúc cần phải cảm ơn và khích lệ những con người hết lòng chăm lo cho chúng, không quản ngại thời gian, công sức, tiền bạc.

thuthu

Member
Ối hay nhở, mai phải đi mua luôn. Quan trọng nhất là bọn nó thích và cộng tác với mình :D

egezapek

ôi, htruoc em mèo nhà mình cũng thế đấy. Xong 1 lần em í ốm mình đưa đi khám, bác sĩ bảo e í bị viêm miệng rồi tiêm thuốc. Từ đấy k còn mùi j luôn hehe