• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo mặt tịt hay chảy nước mắt phải không ạ ??

Nhà mình có 1 bé mèo mặt tịt zí , mũi cực ngắn , mắt to , chỉ mới 2 tháng tuổi . Nhưng mà bé cứ bị chảy nước mắt suốt , trông mắt cứ lem nhem tội lắm ạ , mặc dù ngày nào mình cũng vệ sinh mắt cho bé bằng nước Natri clorid 0,9% . Nhưng bé vẫn cứ bị chảy nước mắt . Thật tình không biết làm sao .

Mình có xem trên diễn đàn thì thấy giống mèo mặt tịt cũng hay bị chảy nước mắt . Có cách nào để bé mèo đừng chảy nước mắt nữa không ạ ?

songlinh

Member
Nhà mình có 1 bé mèo mặt tịt zí , mũi cực ngắn , mắt to , chỉ mới 2 tháng tuổi . Nhưng mà bé cứ bị chảy nước mắt suốt , trông mắt cứ lem nhem tội lắm ạ , mặc dù ngày nào mình cũng vệ sinh mắt cho bé bằng nước Natri clorid 0,9% . Nhưng bé vẫn cứ bị chảy nước mắt . Thật tình không biết làm sao .

Mình có xem trên diễn đàn thì thấy giống mèo mặt tịt cũng hay bị chảy nước mắt . Có cách nào để bé mèo đừng chảy nước mắt nữa không ạ ?
Do mũi bé tịt, nên tuyến lệ rất ngắn, vì vậy nước mắt bị tràn ra ngoài nên mèo mặt tịt lúc nào mắt cũng kèm nhèm:((

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y

Hello MON LUOI,

Chứng chảy nước mắt trên mèo có nhiều nguyên nhân. Do viêm nhiễm hoặc do tắt tuyến lệ.

Viêm nhiễm thì do vỉ rus, vi trùng hoặc do cấu tạo mắt, mí mắt.

Do tuyến lệ thì do cấu tạo hoặc viêm nhiễm đã lành tạo vết sẹo làm tắt nghẽn nước mắt nên nước mắt không chảy vào miệng mà chảy ngược ra ngoài làm tèm nhèm mát.

nếu viêm mắt do vi trùng, vi rus hay tổn thương cũng gây chảy nước mắt và ngược lại chảy nước mắt tèm nhem do tắt ống dẫn lệ cũng gây viêm mắt.

Có cái điều trị bàng thuốc, có cái điều trị phẩu thuật, có cái không điều trị được. Phải khám bệnh chuyên hoa mời biết được.

Mèo mặt ngắn ( ví dụ mèo nga, mèo Persian cat 34) cũng thường bị.

Thân mến

meoxu_105

Member
nhà mình nuôi em tịt dí lúc đâu mua về cũng bị chảy nhiều nước mắt lắm nhưng thời gian sau thì không bị chảy nhiều nữa.bạn thử thay thuốc nhỏ mắt khác cho em ý xem thế nào.mặt tịt hay bị chảy nước mắt lắm nhưng mà chảy ít không có gỉ mắt,không bị đỏ mắt thì không sao đâu.bạn cứ an tâm đi.nếu bị chảy nhiều kèm theo đau mắt thì mới lo.cũng có thể do lông dưới mắt bé dài đâm vào mắt bé đó.bạn thử cắt bớt tí lông dưới mắt bé đi 1 thời gian cho bé đỡ bị đâm vào mắt rồi lông sẽ mọc dài lại sau