• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo mắt xanh có phải sẽ điếc ???

kunheodn

Member
Mèo nhà em ( chính xác là em nuôi chó còn bà xã em nuôi mèo) mà con mèo này mắt màu xanh nhạt. Nhưng hình như nó bị điếc hay sao ấy các bác ạ. gọi không thèm nhìn. em làm đủ mọi tiếng động mà nó không thèm để ý. Hôm trước đọc thấy trên diễn đàn có anh bảo mèo mắt xanh lông trắng 80% là điếc bẩm sinh.
Nhưng mèo vợ em nó lông màu vàng chỗ đậm chỗ nhạt. mắt xanh nhạt mà cũng bị điếc sao hả các bác? Không lẽ cứ mèo mắt xanh là điếc hay sao hả các bác
Có cách gì cứu chữa cho nó được không hả các bác.?
Bác nào giải thích hộ em với.

chim3dau

Member
em là điếc thì ko chữa khỏi đc đâu... bác nên chịu khó chú ý đến nó hoặc xích nó lại chứ để nó lang thang ko nghe được tiếng động dễ bị tai nạn lắm :(

dung_lamark

Member
Mình nuôi 2 con lông trắng mắt xanh cả chẳng thấy con nào điếc cả :( thính như sâu ấy :(

ruồi bẹp

Active Member
mèo nó không như chó đâu anh ạ, gọi nó nhưng nó thích thì mới thưa mà có khi nó không quen được gọi nên cũng không thưa.
Giờ anh thử lúc nó không để ý rồi hét vào tại nó hoặc vỗ tay bên tai nó xem có phản ứng gì không.
Mèo nhà anh còn nhỏ không ạ?

mèo nó không như chó đâu anh ạ, gọi nó nhưng nó thích thì mới thưa mà có khi nó không quen được gọi nên cũng không thưa.
Giờ anh thử lúc nó không để ý rồi hét vào tại nó hoặc vỗ tay bên tai nó xem có phản ứng gì không.
Mèo nhà anh còn nhỏ không ạ?
Được đấy Trâm ạ, thí nghiệm hay :)) hét vào tai thì không khéo nó lăn quay ra đấy :))

sis_luli

Member
Chị Ruồi nói chuẩn thể :))
Cái con bé con nhà e hồi mới về (lúc ý có 1 tháng tuổi thôi), lông trắng, mắt xanh, e nghi nó điếc nên thử đủ kiểu : meo meo ko thèm quay lại, vỗ tay đấm đá thụi (vào ko khí :))) hét hò đủ trò nó cứ ngồi trơ ra, lại còn nhìn mình như kiểu "Làm cái trò gì kì thế" mới đểu chứ :(
E tưởng nó điếc thật cơ, đến cái lúc nó đag say sưa tập trung vào chuyên môn ăn uống, e "hù" 1 cái, thế là con nhỏ méoooo méoooo.... giật mình ú té chạy :))
Thì ra là chảnh, ngta gọi ko thèm thưa, đáng ghét >"<

X

xuka3691

Guest
mèo nhà mình, gọi sát tai không thèm nghe, nhưng đặt cái bát cơm xuống đất cạch 1 tiếng là ở bao xa cũng chạy lại

heoham

đúng là em cũng tưởng con mèo nhà em bị điếc rồi cơ vì cũng đọc cái bài bác chủ topic này đọc nè, về nhà cũng đấm đá, hù, vỗ tay đen đét thế mà nó cứ trơ ra nhìn kiểu thắc mắc " con bé này nó làm trò gì thế nhỉ??":((. Thế là nghĩ thôi xong rồi, con này 99% điếc. Thế mà hôm qua vừa mới huýt sáo cái thằng cu nó chạy ngay ra cắn yên chân mình...hehee. =))

binkynl

Member
thông tin bạn lấy ở đâu ra mà mèo trắng mắt xanh lại 80% điếc bẩm sinh ...nhảm nhí quá . Nhà mình trước đến giờ toàn nuôi mèo trắng mắt xanh mà có con nào bị điếc đâu. Con hiện tại nuôi 9 năm rồi vẫn chưa điếc

thông tin bạn lấy ở đâu ra mà mèo trắng mắt xanh lại 80% điếc bẩm sinh ...nhảm nhí quá . Nhà mình trước đến giờ toàn nuôi mèo trắng mắt xanh mà có con nào bị điếc đâu. Con hiện tại nuôi 9 năm rồi vẫn chưa điếc
cái này hình như là khoa học chứng minh đó bạn=.=! không có đọc kĩ cái chứng minh đó xong nghĩ là Mèo điếc bẩm sinh nghĩa là gen nó có chỗ bị không chuẩn, và chắc cái gen đó lại chính là gen quết định màu mắt và màu lông thì phải .hơhớ! 80% là con số được đưa ra đó,có lẽ mèo của bạn đều nằm trong 20 % còn lại.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mèo nhà em ( chính xác là em nuôi chó còn bà xã em nuôi mèo) mà con mèo này mắt màu xanh nhạt. Nhưng hình như nó bị điếc hay sao ấy các bác ạ. gọi không thèm nhìn. em làm đủ mọi tiếng động mà nó không thèm để ý. Hôm trước đọc thấy trên diễn đàn có anh bảo mèo mắt xanh lông trắng 80% là điếc bẩm sinh.
Nhưng mèo vợ em nó lông màu vàng chỗ đậm chỗ nhạt. mắt xanh nhạt mà cũng bị điếc sao hả các bác? Không lẽ cứ mèo mắt xanh là điếc hay sao hả các bác
Có cách gì cứu chữa cho nó được không hả các bác.?
Bác nào giải thích hộ em với.
Bạn có thể tham khảo bài viết: Những điều Có Thể Bạn Chưa Biết Về Mèo.