• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo không thích phơi nắng

Mèo của em toàn ở trong nhà , đem ra đường là gào thét cào cắn rồi chạy trốn, mèo không được phơi nắng có bị làm sao không ạ?

Mèo nhà tớ ko được phơi nắng vì mùa nay cho ra ban công rất lạnh nhưng hay bật máy sưởi đèn vàng cho nó , thế có ổn ko nhỉ?

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Bạn ơi tớ nghĩ chẳng mèo nào lại không thích phơi nắng cả:), có lẽ là do quen ở trong nhà quá thôi. Nhà bạn có vườn hay sân thượng thì hôm nào nắng, bạn cứ vác nó ra rồi chơi với nó là ổn, chứ không ai lại đem mèo ra ngoài đường phơi nắng cả, mèo dát người lắm mà:).

Với mèo con, việc tắm nắng là rất rất quan trọng, vì trong thời kì phát triển, mèo giống như người, cần tắm nắng để xương được hình thành và phát triển tốt, mèo không sưởi nắng sẽ bị teo xương đấy nhé, không tốt tí nào. Mèo lớn cũng cần sưởi nắng, nó thích thì cứ để nó sưởi bạn ạ. Mùa đông trời lạnh, ít nắng, bạn sắm cho các bé đèn sưởi vàng là đúng lắm đấy, mùa lạnh mèo rất hay mắc bệnh, cần chăm sóc cẩn thận.

Chúc bé mèo của bạn ngày càng khỏe mạnh nhé!

trưa nay có nắng tớ mang nó ra ban công để phơi nắng mà chưa đc 1' đã chạy tọt vào nhà , đóng cửa mà nó vẫn cậy cửa vào đc , chắc hnao phải chơi cùng nó vậy :D tớ cho ra ban công mà ,nó có dám ra đường đâu :)) thx bạn nhé

fighter

Member
Đấy ko phải là nó ko (thik) thích phơi nắng đâu bạn ạ, chắc mèo bạn ko dạn người cho lắm, nên bị mang ra ngoài đường nó lạ thì sợ vậy thôi. Bạn thử cho nó ra chỗ ban công nhà mình ấy, chỗ nào có nắng nhưng mà không có người qua lại thì nó sẽ nằm ườn ra đấy ngay cho mà xem:D