• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo không đi ị được, khẩn cấp lắm !

my9mare

Các bác giúp mình với nhé, mình là mem mới toanh luôn.

Bên mình thì chi phí bs cho mèo khá đắt nên mình muốn hỏi trước một tí.

Mèo con nhà mình mới có 2 tháng tuổi, hôm nay nhìn thấy đít nó dính phân khô. Nhìn thì thấy phân nó đóng cứng lại.

Đưa nó vào tắm cho bung ra thì chỉ lấy được phần bên ngoài, phần bên trong lỗ...của nó thì mình thấy khô cứng lại. Xung quanh có vẻ đỏ tấy, nhìn thương lắm.

Thấy mèo con thử đi ị mấy lần mà không được, có bác nào có kinh nghiệm không, giúp em với a.

Linhmu_93

Active Member
Bạn ơi, bây giờ bạn bôi vasaline ( hoặc tuơng tự) giúp làm mềm phần da ở hậu môn cho bé, rồi đeo găng tay vào, tìm cách lôi ra cho bé, để lâu nhiễm độc đó.
Mèo nhà bạn bị táo bón nặng, chắc trong khẩu phần ăn thiếu chất xơ và nước rồi.
Bạn ra hiệu thuốc hỏi thuốc Tradin extra ( hoặc loại khác chữa táo bón ) về cho mèo uống. Loại này theo mình là tốt và tác dụng nhanh nhất rồi. Sau khi đỡ thì bạn nên chú ý khẩu phần ăn cho bé phải đảm bảo đủ nước và chất xơ.
Theo mình biết mèo rất thích ăn rau muống, rau xà lách đó

my9mare

Bạn ơi, bây giờ bạn bôi vasaline ( hoặc tuơng tự) giúp làm mềm phần da ở hậu môn cho bé, rồi đeo găng tay vào, tìm cách lôi ra cho bé, để lâu nhiễm độc đó.
Mèo nhà bạn bị táo bón nặng, chắc trong khẩu phần ăn thiếu chất xơ và nước rồi.
Bạn ra hiệu thuốc hỏi thuốc Tradin extra ( hoặc loại khác chữa táo bón ) về cho mèo uống. Loại này theo mình là tốt và tác dụng nhanh nhất rồi. Sau khi đỡ thì bạn nên chú ý khẩu phần ăn cho bé phải đảm bảo đủ nước và chất xơ.
Theo mình biết mèo rất thích ăn rau muống, rau xà lách đó
Mèo nhà mình 4 con mèo con bạn à, 3 con còn lai mình thấy khỏe mạnh lắm mà bọn nó ăn y hệt nhau, vẫn còn bú mẹ nữa. Nước thì mình luôn để đầy cả ngày, hết là đổ thêm cho mèo.

Để tí mình ra hỏi mua mấy cái thuốc kia, cám ơn bạn nhiều nhé. Mình cũng tắm cho nó rồi thử kéo ra nhưng nó kêu gào thảm thiết mà chỗ đấy nhìn đỏ sưng lên, thương nó quá nên ko dám kéo nữa.

THuốc kia cho mèo uống kiểu gì thế bạn?

Một lần nữa, cám ơn bạn nhé

Linhmu_93

Active Member
Mèo nhà mình 4 con mèo con bạn à, 3 con còn lai mình thấy khỏe mạnh lắm mà bọn nó ăn y hệt nhau, vẫn còn bú mẹ nữa. Nước thì mình luôn để đầy cả ngày, hết là đổ thêm cho mèo.

Để tí mình ra hỏi mua mấy cái thuốc kia, cám ơn bạn nhiều nhé. Mình cũng tắm cho nó rồi thử kéo ra nhưng nó kêu gào thảm thiết mà chỗ đấy nhìn đỏ sưng lên, thương nó quá nên ko dám kéo nữa.

THuốc kia cho mèo uống kiểu gì thế bạn?

Một lần nữa, cám ơn bạn nhé
Bạn ơi, bạn để nước k có nghĩa là bé chịu uống nước :| lắm đứa hư k chịu uống nước nên phải bổ sung bằng cách bơm cho nó hoặc là thức ăn chứa nhiều nước thôi.
Vì sợ nó đau nên mới có côg đoạn bôi vasaline vào để làm mềm vùng da quanh ...chít em ấy , thế thì lôi ra mới dễ đc. Dùng xà phòng cũng đc nhưng mà niêm mạc bị tổn thương, chảy máu do táo bón thì sẽ gây xót -> mèo kêu ầm ĩ. Nếu bạn k làm được thì phải đem đi bs, để lâu nó bít đường tiêu hóa cả em ấy, gây nhiễm độc vì phân có rất nhiều chất độc và vi khuẩn.

Tradi extra dạng viên con nhộng, bạn mua về mở ra rồi hòa bột thuốc vào nước ( thêm tí đường cho đỡ đắng ) cho bé uống. Hoặc trộn vào thức ăn cho bé ăn. Vì thuốc đắng nên khi bơm có thể sẽ sùi bọt mép, nhưng ksao cả, phải cho uống mới khỏi được!

hunglinh

đơn giản thôi
bạn lấy 1 xilanh rồi hút ít mật ong bơm thẳng vào hậu môn của nó
đếm từ 1 đến 10 là em ấy đi ra hết luôn