• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo khó mang thai? nguyên nhân gì??

yeutinh

nhà mình nuôi 1 con mèo cái từ bé. Như bao con mèo cái khác, đến tuổi nó kêu gào ghê lắm. Ngày đó cả ngày nó chỉ kêu điếc tai , rồi cả ngày ở trong tư thế chờ bạn tình thôi, nên mình khiếp quá, tức tốc tìm mọi cách để mượn được 1 chú mèo đực về nhà. Có con mèo đực về nhà nó im bặt, chẳng hề kêu ca gì nữa mặc dù lúc đó con mèo đực còn lạ nhà, cả ngày chỉ rúc 1 chỗ). Cứ tưởng mọi chuyện thế là ổn. Ai ngờ sau đó hơn 1 tháng ( chính xác là 1 tháng 10 ngày) thì con mèo nhà mình có dấu hiệu động đực lại ( vẫn còn giữ chú mèo đực ở nhà). Nó ko kêu to và quyết liệt như lần đầu( chắc tại có con mèo đực bên cạnh), nên mìnnhưng điệu bộ thì 95% là động đực lại :( . Nó ăn uống ít hẳn đi và gầy đi trông thấy. Gần như ko có dấu hiệu của việc nó mang thai đâu, mà là rống lại
Mình thấy lạ là sao chu kì của nó xa thế? Nó rất quấn con đực( con đực hoàn toàn khỏe mạnh), đi đâu cũng chạy theo, nhưng khi con đưc cắn vào cổ thì nó lại ko chấp nhận, và giẫy ra, chạy đi, rồi lại chạy lại..... cứ như thế :( :( . Mình thấy thật sự lo lắng vì nó gầy đi trông thấy :( . Không thể hiểu được là thế nào :doh: :doh: ??? Làm sao để nó có em bé bây giờ, cho nó béo khỏe trở lại? Ko lẽ lại triệt sản, tội nghiệp nó :worried: :worried:
Ai có kinh nghiệm có thể giúp mình đc ko? Cám ơn mọi người :)

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y

Theo tôi thì con mèo của bạn hoàn toàn bình thường về sức khoẻ sinh sản. Chu kỳ động dục như vậy là đều và dấu hiệu động dục là mãnh liệt. Chắc chỉ do con đực chưa phù hợp. Vả lại mèo cũng có "tình yêu" đó. Nó cũng"kén" bạn tình.

Bạn cứ thả tự nhiên trong hoang dã, có nhiều mèo đực khác thì chắc chắn là thành công đấy.

Đây là một đôi mèo Persian đang âu yếm với nhau kỳ động dục.

yeutinh

vậy sao bạn? khổ nỗi nhà mình kín cổng cao tường, xung quanh lại hơi ít nhà nuôi mèo. khó giải quyết quá nhỉ

yeutinh

mà sao mình thấy con mèo nhà mình nó quấn quýt với con mèo đực lắm. chỉ ko chịu "yêu" con mèo đực thôi. mà mình tưởng chu kì động đực của mèo chỉ tầm 15-21 ngày chứ nhỉ ?? ở đây tầm 40 ngày vẫn là bình thường sao?