• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo em bị ngứa ở cổ, nghi bệnh ngoài da

ui...mọi người ơi, con miu nhà mình nó bị bệnh ngoài da hay sao ấy! Thời gian đầu khi xoa nó và gãi cổ nó thì tình cờ phát hiện thấy giống như mấy hột cát dính ở cổ nó,mình cứ tưởng là nó đi nghịch cát nên dùng tay lấy nó ra .Mấy ngày hôm sau lại phát hiện như vậy ,nhưng số lượng bây giờ nhiều hơn trước .Miu thường hay dùng chân gãi chỗ đó (chắc là ngứa)...vạch ra xem kĩ thì có mấy chấm đỏ giống như bì bọ chét cắn ấy.Mình không biết nên mua thuốc nào để sứt cho nó (mình định dùng thuốc sát trùng để lau chỗ đó nhưng ba mình nói không nên).Ai đã từng nuôi mèo đã bị như thế xin chỉ giúp mình với...Cảm ơn nhiều!

linhlamhn

Member
ui...mọi người ơi, con miu nhà mình nó bị bệnh ngoài da hay sao ấy! Thời gian đầu khi xoa nó và gãi cổ nó thì tình cờ phát hiện thấy giống như mấy hột cát dính ở cổ nó,mình cứ tưởng là nó đi nghịch cát nên dùng tay lấy nó ra .Mấy ngày hôm sau lại phát hiện như vậy ,nhưng số lượng bây giờ nhiều hơn trước .Miu thường hay dùng chân gãi chỗ đó (chắc là ngứa)...vạch ra xem kĩ thì có mấy chấm đỏ giống như bì bọ chét cắn ấy.Mình không biết nên mua thuốc nào để sứt cho nó (mình định dùng thuốc sát trùng để lau chỗ đó nhưng ba mình nói không nên).Ai đã từng nuôi mèo đã bị như thế xin chỉ giúp mình với...Cảm ơn nhiều!
Có ai có kinh nghiệm về nấm giúp bạn ấy với, nhà mình thì không rành vụ này...

tonyken

Member
Tốt nhất là bạn nên cho mèo đi khám bác sĩ đi.
Còn không thì bạn thử bôi thuốc sát trùng(loại nước màu nâu ấy ).Mèo nhà mình thì không bị thế, nhưng hồi Ken nhà mình bị lát da, bác sĩ cũng khuyên nên dùng thuốc ấy, thấm bông,chà mạnh lên chỗ bị lát, mình bôi thấy Ken nhà mình hết đấy.
Mong mèo nhà bạn mau khỏi nhé,hihihi

Linhrin

Member
bạn cạo lông vùng xung quanh chỗ nấm ấy đi
rồi lau sạch bằng nước muối . có 2 cách
1 là ra hàng thuốc mua Nizonal
2 là thuốc sát trùng
nhưng mình thấy thuốc sát trùng hiệu quả hơn thì phải :D trước mèo nhà mình bị nấm mình bôi nizonal mãi không khỏi , nhưng lau bằng thuốc sát trùng thì thấy giảm dần và khỏi đấy :D

otawan

Member
Con nhà bạn bị rận đấy, rận nó ị ra thành cục đen sạn bám vào lông hoặc rụng ra nhà, tìm kỹ thì sẽ thấy rận, tốt nhất là bạn đem nó ra tắm hoặc mua thuốc xịt nhưng mà mình thấy cái thuốc này ko hiệu quả mình mua 45k một lọ về xịt mà vẫn còn rận, giờ mình chuyển sang chế độ bắt bằng tay hiệu quả hơn cái này bạn phải đợi tầm chưa hoặc khi mà con mèo nó đang ngủ như chết lúc đấy vật nó ra bắt mới hiệu quả

Linhrin

Member
Con nhà bạn bị rận đấy, rận nó ị ra thành cục đen sạn bám vào lông hoặc rụng ra nhà, tìm kỹ thì sẽ thấy rận, tốt nhất là bạn đem nó ra tắm hoặc mua thuốc xịt nhưng mà mình thấy cái thuốc này ko hiệu quả mình mua 45k một lọ về xịt mà vẫn còn rận, giờ mình chuyển sang chế độ bắt bằng tay hiệu quả hơn cái này bạn phải đợi tầm chưa hoặc khi mà con mèo nó đang ngủ như chết lúc đấy vật nó ra bắt mới hiệu quả
Bạn thử xem mèo nhà bạn có gãy nhiều không :D nếu đúng như bị rận thì bạn mua dầu tắm trị rận tắm cho nó , vừa sấy vừa bắt rận :D 2 lần là hết sạch luôn :D
nếu không thì bạn có thể mua vòng cổ trị rận , cũng giảm rận , nhưng sẽ lâu hơn đấy :D phải đeo 2 tuần đến 1 tháng mới cảm thấy không còn con rận nào :D

HuyềnPink

trưỡc mèo nhà mình cũng bị thế cứ thành cục cục ý trông khổ lắm nhưng sau đó mình tắm sạch sẽ rồi bôi cồn iốt và bắt hết bọ chét đi là bé khỏi liền.ko biết bé nhà bạn có bị như thế ko

Cubin

Member
Đó hình như là trứng rận thì phải.
Mình mà bắt được con rận nào ở người thằng mèo nhà mình là y như rằng vạch lông ra thấy li ti đen kịt.
Bạn chịu khó tắm cho em nó bằng sữa tắm chống rận dành riêng cho chó, mèo ấy. Tắm vài lần cộng với thỉnh thoảng rảnh rỗi thì ngồi bắt rận cho em nó. Một thời gian ngắn là hết ngay.