• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con mới về ăn ít .

Anh chị ơi em là thành viên mới và chưa có tí kinh nghiệm nào về nuôi mèo. Ấy thế nhưng em cũng đánh bạo rước về một em mèo cái bé xíu màu xám tương truyền là được lai giữa mẹ Anh và bố Ba Tư. Em nó về nhà em ngày hôm qua nhưng có vẻ nhớ nhà và ăn ít lắm anh chị ạ dã thế lại chưa "ị" bãi nào làm em lại đâm lo. Các anh chị có thể tư vấn giúp em cách chăm sóc mèo không ạ. Em xin cảm ơn các anh chị.

Phu Dung

Moderator
Chăm sóc mèo thì có 1001 vấn đề, Almond ạ. Bạn chịu khó xem lại các topic cũ trong box Sức khoẻ mèo sẽ thấy rất nhiều vấn đề mà bạn cần quan tâm. Mèo con nhớ nhà là chuyện dĩ nhiên (bạn đi khỏi nhà có nhớ nhà, nhớ mẹ không? Nói gì con mèo bé tí). Nó ăn ít vì 2 lý do: 1-Thức ăn lạ & lạ chỗ, 2-Bị stress do đi đường xe cộ ồn ào. Bạn nên hỏi xin 1 ít thức ăn nó đang ăn ở nhà cũ và một ít đồ dùng cũ (khăn lót ổ chẳng hạn) cho nó không thấy lạ chỗ. Còn chuyện "đầu ra" của nó thì không lo, nó ăn ít thế thì chưa đủ "đầu ra" đâu. Chúc em nó chóng quen nhà mới, hay ăn chóng lớn.

Nếu có ảnh bạn gửi lên cho mọi người chiêm ngưỡng em nó với.

Theo mình thấy là nó khó ra còn hơn là ra quá nhiều, hehe . Quan trọng bạn xem nước tiểu của em ý thế nào, có nhiều không, màu sắc có sẫm quá không? Nếu em ý đái ít thì còn lo hơn. Chắc em ý lạ nhà nên chưa ăn được nhiều , bạn cũng đừng vì thấy em ý không ăn lại cho nhiều thức ăn để ép em nó nhé , mèo dễ bị tiêu chảy lắm. Chúc mèo bạn mau ăn chóng nhớn.

Em cảm ơn chị Phu Dung, hôm nay cô nàng bắt đầu quậy rồi chị ạ ( chắc là đã quen được nhà), nhưng ăn thì vẫn ít lắm hay vì nó là mèo con chị nhỉ? Vâng em hứa sẽ post ảnh em í lên diễn đàn sớm nhất chị ạ.

ashita

Dịch giả Vietpet
nhiều khi do ko hợp thức ăn. bạn thử cho nó ăn các món xem nó thích món nào thì cho nó ăn. mà cũng có con nó khảnh ăn. với lại Hà Nội đang nóng bức oi óc thế này, đến người còn chả ăn nổi nữa là mèo

Mình cảm ơn bạn nhé, mèo nhà mình ăn thì vẫn ít ( chỉ khoảng 1 thìa con cơm thôi, ít quá đúng không?),em ấy đi giải hơi nhiều nước giải trong, không vàng lắm nhưng hơi khai, nhưng đến giờ vẫn chưa đi nặng được, cứ thấy lo lo bạn ạ.

nhiều khi do ko hợp thức ăn. bạn thử cho nó ăn các món xem nó thích món nào thì cho nó ăn. mà cũng có con nó khảnh ăn. với lại Hà Nội đang nóng bức oi óc thế này, đến người còn chả ăn nổi nữa là mèo
Bạn ashita ơi bạn có thể gợi ý cho mình một số món ăn của mèo con không? Cảm ơn bạn nhiều lắm.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Hồi mèo nhà mình còn bé mình hay mua cho nó gói whiskas cá ngừ hay là cá thu gì ấy, hồi đấy giá là 5k một gói còn bây giờ mình không rõ. Bởi mèo còn bé, nên tất cả thức ăn đều phải mềm và tuyệt đối chưa được cho ăn xương. Nếu như có mua cá tươi về nấu cho mèo thì mình cũng chỉ gỡ phần nạc cho nó thôi. Cái gói whiskas mềm ấy, mình không cho nó ăn vã đâu, như thế thì tốn đô lắm. Mình lấy chút cơm ấm, nhai cho mềm sau đó mới trộn cùng cái gói cá ấy. Bạn nên tập cho mèo ăn phong phú từ nhỏ, lớn lên nó sẽ dễ tính trong việc ăn uống. Thỉnh thoảng nhà làm thịt gà hoặc mẹ làm thịt lợn, mình cũng xé thịt, nhai thật mềm cùng cơm rồi cho nó ăn. Lớn được khoảng 6 tháng, mình mới cho nó ăn cá có xương, nhưng cũng là loại xương mềm thôi (của cá nhỏ như là cá dầu, cá diếc...) chứ ăn xương cứng là dễ trày xước bao tử mèo lắm.
Các phần chăm sóc mèo, bạn vào các topic trong phần "sức khỏe mèo" của forum xem nhé.
Chúc bé mèo khỏe mạnh và xinh xắn!

ashita

Dịch giả Vietpet
Bạn ashita ơi bạn có thể gợi ý cho mình một số món ăn của mèo con không? Cảm ơn bạn nhiều lắm.
bạn có thể cho mèo ăn whiskas hoặc cá mềm như chị hangzin nói. thường thì khi cho mèo ăn, tớ luôn nghiền nát cơm và cá, hoặc thịt, để nó dính vào cơm, mèo sẽ ăn hết cả bát chứ ko lựa cá, thịt ăn rồi bỏ cơm. có con còn ăn rau muống xào, rau bí ......
các món mà tớ hay cho mèo ăn: cá, ruốc, thịt, rau, nước rau, các loại nước sốt, pate, gan, dạ dày, lòng ............. quá nhiều luôn. mình cứ ăn cái gì thì cho mèo ăn cái đó. ăn chính, ăn vặt, ăn hết. kể cả bánh, kẹo, bim bim, kem và hôm nay thì thằng ku nhà tớ vừa uống chè đỗ đen xong! thức ăn luôn được làm nhạt, xé nhỏ, nghiền với cơm, cơm ko được ướt và quá dính
nói chung mèo là loại khảnh ăn, chiều lũ này phải bỏ công nghĩ ngợi và nịnh nọt !!!!!!!

Em cảm ơn chị hangzin, cảm ơn bạn ashita đã bổ sung thêm nhiều món ngon cho mèo nhà em. Mất thời gian cho chế biến món ăn hay mất công sức cho việc nịnh nọt mèo ăn em không nề hà gì, miễn sao là nhìn thấy nó chịu ăn là em mừng. Nhưng hỡi ôi cho đến tối nay cái món cơm trộn hỗn hợp gan + thịt lợn + thịt gà + xúp lơ xanh ( tất cả đã được nấu chín và nghiền nát), mà em làm theo hướng dẫn của chị Phu Dung (tất nhiên là em có cắt xén mất một ít ) trông ngon là thế, bổ là thế vậy mà cô nàng có chịu ăn đâu chỉ liếm láp một tí rồi thôi. Mà đến hôm nay trông mặt nó buồn rười rượi ra rồi.
Ới chị Phu Dung ơi, ới bạn ashita ơi, ới chị hangzin ơi, ới tất cả các bạn trên diễn đàn ơi em phải làm gì cho em ý ăn bây giờ.:((

ashita

Dịch giả Vietpet
em này gan lỳ thật. bạn thử cho ăn whiskat cho mèo bé, hoặc lấy cơm trộn ruốc xem. thử làm đơn giản thôi. cầu kỳ quá có khi nó ko thích. nếu thấy nó bị suy nhược là phải dùng biện pháp ép ăn: dùng xi lanh bơm sữa vào miệng

Ôi ơn giời! Bạn ashita ơi, các anh chị ơi nàng mèo nhà em hôm nay đi nặng được rồi thêm nữa là em lại tìm ra được một món tạm cho là khoái khẩu của cô ấy ở thời điểm này là giò đấy ạ. Ôi nó ăn giò chèm chẹp í . Còn bây giờ em đang loay hoay để chụp ảnh em í đây hy vọng là chiều em sẽ up được ảnh em ấy lên.

hangzin

Dịch giả Vietpet
Thế thì ổn rồi! Nhưng cũng đừng cho nó ăn mãi một món nhé, tập cho nó ăn nhiều món để nó vừa dễ tính, lại vừa bổ sung đủ chất cho mèo. Hôm nào up ảnh lên nhé, chờ được ngắm mèo nhà bạn đấy :)