• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con mới mang về, nên nhốt trong phòng hay thả

duy.anh

Member
Hôm nay mình mới mang 1 em mèo về, nhưng tình hình là mình đi học cả ngày, me ở nhà cho em ý ăn.

Mình muốn thả em ý trong nhà để đi vệ sinh trong toilet, đĩa thức ăn và nước uống thì để ở ngoài nhưng nhà mình rộng quá sợ đến lúc lại không tìm được em ý.

Nếu nhốt trong phòng thì lại phải để cả hộp xỉ cát cho em ý trong phòng, mà như thế thì mùi quá sợ mẹ mắng.

Không biết như thế nào thì tốt hơn nhỉ?

bdlinh87

Member
Nếu nhà bạn rộng quá thì nên buộc mèo vào 1 góc và để chậu cát, nước, thức ăn, ổ của nó ở luôn chỗ bạn buộc nó. Chứ thả ra nó chui vào ngóc ngách xó xỉnh nào thì giời tìm đấy.
Thứ 2 là, nếu có phòng trống thì bạn nhốt nó vào phòng cùng các vật dụng thiết yếu cũng được, rồi bạn mua cát vệ sinh cho mèo í, cái đó khử mùi tốt lắm, không sợ bị mùi đâu. Khi nào bạn về nhà thì hót sản phẩm nó sản xuất ra rùi bỏ vào thùng rác là được.

duy.anh

Member
Cám ơn bạn, mình để bé trong phòng chạy tự do rồi, giờ cũng đã quen phòng, thỉnh thoảng cho đi chơi lung tung trong nhà nhưng ham chơi lắm, chui vào xó là ko tìm được.

Mình lắp cho bé cái lục lạc mèo, để khay đựng cát ở góc phòng nên cũng ko bị mùi lắm. Chắc tầm 1 tuần nữa thì thả bé ra.

radium

mèo mới thì phải xích, xích ở nhiều nơi khác nhau cho quen nhà, thường thì xích 1 tháng với mèo ta, 2 tuần với mèo tây

dần dần quen nhà thì bạn thả ra, xong nhớ xích vào buổi tối hoặc lúc bạn không chú ý được, khi nào thật sự quen thì hãy thả dông
:-h:-h