• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con mới đón về, kêu cả đêm

maianh

Member
Hôm qua em mới đón Tôm nhà em về. Lúc đầu về nhà bé rất ngoan, hiếu động chạy nhảy. Đến giờ ăn em trộn cơm với cá cho ăn, mà chỉ nhặt cá ra ăn vã (khôn thế :-w). Em đã biết tiêu tiểu đúng chỗ, có vẻ ngứa móng nên thỉnh thoảng cào cào vào chiếu.

Tối Tôm đi ngủ rất sớm, tầm 10 rưỡi đã lăn ra. Em yên tâm thế mà cứ khoảng 20 phút Tôm lại dậy một lần và kêu gào thảm thiết, làm gì cũng không hết. Cuối cùng em phải đánh cho mấy phát vào mông mới chịu im, 1 lúc sau lại kêu.

Em có để cạnh bé một bát cơm và bát nước. Không biết bé kêu vì đói hay vì sao ạ? Bé được tầm 3 4 tháng, vì mới về nên em phải buộc cạnh cửa sổ. Có phải vì thế mà bé kêu? Có cách nào để bé bớt kêu không ạ? Nếu không em mất ngủ mất :((

ngudaymuon

Active Member
Hôm qua em mới đón Tôm nhà em về. Lúc đầu về nhà bé rất ngoan, hiếu động chạy nhảy. Đến giờ ăn em trộn cơm với cá cho ăn, mà chỉ nhặt cá ra ăn vã (khôn thế :-w). Em đã biết tiêu tiểu đúng chỗ, có vẻ ngứa móng nên thỉnh thoảng cào cào vào chiếu.

Tối Tôm đi ngủ rất sớm, tầm 10 rưỡi đã lăn ra. Em yên tâm thế mà cứ khoảng 20 phút Tôm lại dậy một lần và kêu gào thảm thiết, làm gì cũng không hết. Cuối cùng em phải đánh cho mấy phát vào mông mới chịu im, 1 lúc sau lại kêu.

Em có để cạnh bé một bát cơm và bát nước. Không biết bé kêu vì đói hay vì sao ạ? Bé được tầm 3 4 tháng, vì mới về nên em phải buộc cạnh cửa sổ. Có phải vì thế mà bé kêu? Có cách nào để bé bớt kêu không ạ? Nếu không em mất ngủ mất :((
:( Thứ nhất là bé lạ nàh, nhớ bố mẹ, nhớ nhà cũ nên bé kêu :(
thứ hai có thể ở nàh cũ bé được thả bây giờ bạn buốc bé, bé khó chịu thì sẽ kêu
thứ ba có nhiều khả năng, bé một mình sợ, muôn lên giường, lên ghế ngủ cùng người. Bạn đánh bé không giải quyết được vấn đề đâu. Thông thường mèo con sẽ hay kêu khi lần đầu về nhà mới, chịu khó bế và ôm bé thì bé sẽ nhanh quen hơn

maianh

Member

Lúc ngủ ngoan thế này mà đêm thì nghịch quá :( Em cũng muốn thả nhưng sợ bé chưa quen nhà nên ko dám. :(

bechabong

Member
Hi, tình hình là với mấy bé mèo, bạn nên chịu khó rù rì nói chuyện với các em í, như thế bạn vừa tạo được mối thân tình với em í vừa làm cho em í cảm thấy không cô đơn, lạ lẫm..

moimm

Member
Mèo bé như thế bụng còn yếu bạn đừng cho ăn nhiều nhé, dễ tiêu chảy lắm. Tránh tôm cá, không cho uống sữa nhé :)

maianh

Member
Cho em hỏi, hôm nay em mua được túi Catsan về cho vào chậu cho mèo thay chậu xỉ, lúc đổ xỉ đi em sợ bẩn nên rửa qua chậu bằng nước sạch. Giờ đổ cát ra chậu thấy mèo cứ chui vào chậu nằm ngủ mà ko thấy dấu hiệu đi nặng nhẹ gì hết. Không biết có phải em vừa làm mất thói quen của nó không? Có phải bh sẽ có nguy cơ bé đi bậy ra nhà không?

maianh

Member
:(( Giúp em với, hôm qua mua gói cá Whikas Junior cho em mèo, em ý ăn xong bị tiêu chảy. Sáng em trộn cơm với ruốc nhưng em ý chỉ ăn ruốc. Mà mèo con nhà em không chịu chui vào ổ, cứ nằm sàn nhà, em sợ nó lạnh bụng hoặc viêm phổi thì chết :(

akays1801

Member
nếu em nó hay nằm ra sàn thì bạn lót thảm vào chỗ em ý nằm là đc.
Mèo cũng không đến nỗi yếu thế đâu bạn ạ, nó có bộ lông là để giữ ấm mà
Tất nhiên là cẩn thận cũng không sao, trời cũng bắt đầu lạnh nên ở nhà mình vẫn trải cái thảm vào những chỗ em ý hay nằm là ổn hết
Đồ ăn mà làm em bị tiêu chảy thì bạn dừng ngay, có thể là do thức ăn lạ nên bụng dạ của em chưa quen được. Như bạn cho ăn ruốc mà em ý chỉ ăn ruốc thì cũng không sao đâu. Nhưng khi bạn trộn cơm thì bạn chịu khó như kiểu dầm cơm với ruốc cho nước ruốc ngấm vào cơm thì khi em ý ăn hết ruốc mà vẫn đói thì em ý lại ăn cơm thôi.
Như mình thì mình sẽ rưới thêm 1 ít nước thịt làm cơm mềm hơn thì các em nhà mình ăn dễ lắm. Tụi nó cŨng rất khôn toàn ăn thịt trước rồi mới ăn cơm thôi.

Mèo nhà ông bà mình khi xỉ sạch cũng vẫn chui vào đó nằm bình thường rồi sau đó đi j` thì cũng vẫn đi vào đúng chỗ bạn ạ. Chậu còn chẳng rửa cơ ý thế mà vẫn nhảy vào nằm ngủ khò khò. Bạn cứ tiếp tục theo dõi, nếu em nó có hiện tượng đi bậy thì lúc đó hẵng lo nhé

đây là 1 số kinh nghiệm ít ỏi của mình thôi, mong là giúp được bạn

Sheryl

Active Member
Mèo rất thích catsan, khi mình thay catsan mới bao giờ cả lũ cũng vào nghịch vầy tung tóe bắn khắp nhà cơ, nên việc mèo vào chậu catsan sạch ngủ là bình thường không sao đâu bạn ạ.

ganis

Bé Dâu nhà t cũng vậy, ôm vào thủ thì mà ẻm k chịu, cào rách mũi tớ rồi lai ra kêu tiếp @@