• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con mắc bệnh

Hagami

Mình vừa nhặt được 2 chú mèo con và quyết định nuôi. Cho đến hôm (wa) qua thì 2 đứa vẫn bình thường nhưng vừa mới nãy, cả 2 có biểu hiện đuối sức sau khi đi vệ sinh xong, phân đặc nhưng 1 đứa thì đi ra máu (1 ít thôi, nhưng vẫn còn giỡn dc) đứa còn lại thì thì thấy nó mệt lắm, cứ như bị tiêu chảy vậy (mặc dù phân đặc). Vậy có nghiêm trọng không. Nếu đi bác sĩ thú ý thì tốn khoản bao nhiêu.

Mong mọi người giúp cho :((, mình thèm nuôi mèo lâu rồi, h ông trời cho 1 lúc 2 pé mèo, mình thương lắm

Xác định được rồi, con mập sau khi đi vệ sinh ra phân đặc bình thường, chỉ sau khi đi xong nó mới rặn ra máu, trông rất khó nhọc.

còn đứa ốm hơn thì xác định tiêu chảy. Ngoài ra, bụng cả 2 rất to, có phải bị giun sán không cả nhà.

Xin giúp đỡ mình

Phu Dung

Moderator
Mình nghĩ là mèo của bạn đã bị nhiễm giun sán rồi. Lũ mèo con rất hay có giun và khi coa giun nhiều quá sẽ dễ sinh ra tiêu chảy, tiêu ra máu, để lâu có thể chết do kiệt sức.

Bạn cho chúng nó uống thuốc tẩy giun nhé, lưu ý là 1 viên thuốc tẩy giun dùng cho 5kg thể trọng mèo nên phải chia nhỏ viên thuốc ra để lũ nhỏ không bị quá liều. Hồi lũ nhỏ nhà mình sắp chết vì cứ đi ra máu và tiêu chảy, mình đưa đi BS, người ta chó một tí thuốc giun về nhà chúng nó đi ra hàng búi giun và ngay hôm sau đã tỉnh như sáo, ăn như voi :D