• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con hay cào cấu, làm thế nào để khắc phục?

kjmjjay

Mèo nhà em mới nhận nuôi
Mấy ngày đầu rất ngoan
Sau 2 tuần em thả cho nó chạy chơi em không để ý thế là nó chạy ra khỏi nhà .Nó lại còn doạ, cào con Phốc nhà bên làm con chó chảy máu mẹ em doạ vứt nó đi làm sao bi h:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
P/S :meo nha em moi 1 thang tuoi

HChuong

Member
Ha ha... thế thì nên vứt con chó phốc đi bạn ạ.
Đùa thôi, thế ra chỉ vì chuyện đấy mà nỡ vứt mèo con đi sao?

meo_3k

Member
Hehe, chó nhà hàng xóm chứ có phải chó nhà mình đâu mà lo hả bạn? mèo 1 tháng tuổi là còn rất bé, bạn đừng thả em đi chơi xa, chỉ cho chạy quanh nhà thôi. Mẹ bạn chắc ko thích mèo nên mới nói thế chứ mèo với chó ghét nhau là chuyện thường, nó chỉ xù lông xì xèo dọa nhau thôi chứ mèo con 1 tháng tuổi thì búng 1 cái móng tay là bay người, làm sao dọa được chó?
Mình thấy bạn cần chú ý giữ mèo ở trong nhà mình thôi, ko cho đi chơi bên ngoài vì dễ bị lạc hoặc bị bắt mất

ashita

Dịch giả Vietpet
đó là hành động tự vệ bản năng thôi. chó thì sủa, cắn, mèo thì xù lông, khè khè và cào cắn. phải tôn trọng điều này. nếu chỉ vì nó cào mà vứt nó đi thì tốt nhất là đừng nuôi con gì cả, vì sớm muộn cũng phải vứt thôi

HChuong

Member
Chị Phù Dung ơi, có cần nên nhắc nhở lại quy định tạo topic không? Trong nội quy diễn đàn có nói là không được tạo topic có nội dung chung chung như "Cứu em với" hoặc "mèo nhà em bị làm sao ấy" mà phải nêu rõ vấn đề ra ví dụ như "mèo mới không hoà hợp với mèo cũ" "mèo nhà em bị đỏ mắt, chảy ghèn". Như vậy thì diễn đàn của chúng ta sẽ pro hơn và rõ ràng hơn, tiện lợi cho bác sĩ và các bạn vào tư vấn hơn.

Em chỉ góp ý thôi ạ.
Thank you.

meo_3k

Member
Hehe bạn phải sống chung với lũ thôi vì sau này khi mèo nhớn lên chút nữa, bao nhiêu đồ đạc trong nhà nó sẽ lôi ra nghịch hết. Mèo nhà mình ko để ý là chạy ra cào sofa ngay, dép xốp đi trong nhà thì khỏi nói, thản nhiên lôi vào ổ cào cho bằng te tua ra mới chịu nhé. Bạn phải chuẩn bị sẵn tinh thần cho những người khác trong gia đình, nuôi mèo cũng vất vả như nuôi trẻ con ấy, nhiều lúc bảo nó không nghe đâu *đánh lại càng không*. Mới có chạy ra ngoài dọa chó mà đã nản thì làm sao mà nuôi nhau được hí hí

Chjky

Member
cắt móng tay cho nó vậy =.=
con nhà em cào cắn chó mèo khác đã tốt,đây toàn lấy người chủ ra mà mài móng,nẫu lắm,đánh thì nỡ,chỉ vứt ra chỗ khác nhưg nó k chừa đâu vẫn vào đấy :(( khổ quá,đang ngồi giặt quần áo nó nhảy lên lưng cắn tai vơí cắn tóc là bình thường

daicachip

Member
^
^
đừng cắt móng em nó tội nghiệp lắm Chjky ơi TT^TT

kjmjjay, mèo nhà bạn mới 1 tháng tuổi, còn rất bé, bạn đừng có thả rông mèo chó nó chạy ra ngoài như thế :( sau này thành thói quen, không biết mèo nhà bạn có phải là mèo cái, sau này đủ tuổi, nó đi đẻ hoang đẻ hốc về bạn không có khống chế được đâu :-ss
việc nó cào cắn con fox nhà hàng xóm, cũng có thể bất hoà chó mèo thôi, đừng vứt em nó tội nghiệp :D đừng để nó chạy lung tung như thế nữa là được. Mà em mèo nhà bạn bé thế, cẩn thận ra con fox nó cạp cho phát là hỏng người đấy :-s

liuliu

Member
Mèo mà, phải cào cấu thì mới là mèo chứ =)) Đến lúc lớn nó chững chạc hơn nó ko cào người nữa đâu.

chờ nó lớn hơn chút xíu nữa là nó sẽ không làm thế đâu =))
Nhóc nhà em hồi còn bé cứ thấy người đến gần là nhảy vào ôm chân cắn ...cào =))
nhưng 1 năm sau đó có muốn vậy cũng không được đâu ạ =))