• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo con gần 2 tháng bị tiêu chảy + ói

karent

Member
Mèo con nhà em mới đẻ được gần 2 tháng , hiện tại vẫn chỉ cho bú mẹ , điều kiện nuôi nhốt chạy tung tăng trong phòng . Đàn mèo có 4 con , 2 con cái bị đi tướt cách đây 4 - 5 ngày . Em đã cho uống men tiêu hóa + bột bù nước . hiện tại vẫn còn 1 con vẫn chưa khỏi . Mèo vẫn bú mẹ bình thường nhưng thỉnh thoảng lại bị chớ ( cả 4 con luôn ) . Thuốc em dùng là : Oresol - Đ/Y và Biosubtyl DL . mèo mẹ k ốm j cả

[-O< thấy bé mèo ấy so với hôm đâu tiên cũng đã đi lại và đùa nghịch 1 chút nhưng để tình trạng này kéo dài em sợ nó k ổn . Bác nào mách em cách j đó với . hiện tại thì vẫn cố cho em nó uống nem tiêu hóa với bột bù nước thôi . Mèo con có bệnh thì k chịu uống còn mèo mẹ thì cứ uống lấy uống để :(

beyeumeo

có thể là bạn cho ăn nhiều cá quá nên bị thế chăng ?
mèo nhà mình cũng đang bị ăn nhiều đạm nên bị đi tướt đây :(
mình cho uống smeta để cầm tiêu chảy
thấy cũng hiệu nghiệm
bạn thử cho bé uống 1 tí tẹo thôi xem sao ( nhớ là uống ít thôi đó k bé bị táo bón )

anhbob

Member
Phải dùng bơm tiêm bơm vào mồm mèo bạn ạ. Nếu tình trạng kéo dài một hai hôm nữa thì phải cho đi bs khám vì có k/n mèo bị giảm bạch cầu mà bệnh này hình như ko chữa được.

Sheryl

Active Member
Bạn đã tẩy giun cho mèo chưa? Ở mèo bé thì một trong những nguyên nhân gâyvtieeu chảy chính là giun sán.

karent

Member
mình chưa tẩy . Được 1 thời gian mèo cũng hết tiêu chảy . H lại bị , cho uống thuốc đấy thì nó k chịu uống , dùng bơm tiêm vào thì còn cố gắng chạy , còn sùi bọt mép nữa

Chip_Thom

Em meo nhà mình sáng còn lang thang tìm nước uống, đến chiều nó đã bỏ mình rồi.
Buồn và thương em ý lắm . Nên mình có lời khuyên cho bạn , bạn đem em ý đi khám đi, nhưng nếu có chỉ định tiêm thì tiêm, còn truyền nước đừng nhé! Không hiểu sao người ta cứ đè chó mèo ra truyền, chẳng cần biết thể trạng thế nào.

Em meo nhà mình nôn , đi phân lỏng, bỏ ăn. Đưa đi khám thì họ tiêm cho 3 mũi, và chỉ định tiêm 3 ngày. Ngày đầu tiêm em ý có cầm được phân lỏng, đi có 1 lần, và chớ ra có 1 lần do mình ép ăn, hôm đầu có cho truyền. Đến sáng qua, hôm thứ 2 đưa đi tiêm, em ý yếu, bọn nó lại bảo truyền. Chúng nó bảo về, chiều đến đón, lúc sáng em ý có yếu nhưng còn bình thường, đi lại được. Chiều đón về, đồng tử đã giãn rồi, mình ôm lên cho ăn, bé nghiến chặt răng, mắt ko nhắm được rồi kêu mấy tiếng, đi ko nổi và bỏ mình đi luôn .

Giờ tham khảo mới thấy, bạn đừng cho em đi truyền nhé, kháng sinh thì tiêm cũng được. Về nhà thì cứ ép ăn, một ngày cho ăn 6, 7 lần cũng được. Mỗi lần cho 2 thìa con cháo trắng thôi , ép ăn để có sức đề kháng bạn ạ. Cho uống gluco hoặc oresol nhé, cũng chia nhỏ ra, mỗi lần một thìa bé thôi, cho uống liên tục cả ngày, cứ 20' nên cho em ý uống 1 xíu .

Mình nhớ em mèo lắm, thương nó và ko muốn nhiều em bị như nó nữa. Cố gắng chữa cho mèo nhà bạn nhé, vì mình thấy trường hợp ko truyền gì hết, các bạn ý đều cứu được mèo đấy ! Mong bé sớm khỏi!

karent

Member
Em meo nhà mình sáng còn lang thang tìm nước uống, đến chiều nó đã bỏ mình rồi.
Buồn và thương em ý lắm . Nên mình có lời khuyên cho bạn , bạn đem em ý đi khám đi, nhưng nếu có chỉ định tiêm thì tiêm, còn truyền nước đừng nhé! Không hiểu sao người ta cứ đè chó mèo ra truyền, chẳng cần biết thể trạng thế nào.

Em meo nhà mình nôn , đi phân lỏng, bỏ ăn. Đưa đi khám thì họ tiêm cho 3 mũi, và chỉ định tiêm 3 ngày. Ngày đầu tiêm em ý có cầm được phân lỏng, đi có 1 lần, và chớ ra có 1 lần do mình ép ăn, hôm đầu có cho truyền. Đến sáng qua, hôm thứ 2 đưa đi tiêm, em ý yếu, bọn nó lại bảo truyền. Chúng nó bảo về, chiều đến đón, lúc sáng em ý có yếu nhưng còn bình thường, đi lại được. Chiều đón về, đồng tử đã giãn rồi, mình ôm lên cho ăn, bé nghiến chặt răng, mắt ko nhắm được rồi kêu mấy tiếng, đi ko nổi và bỏ mình đi luôn .

Giờ tham khảo mới thấy, bạn đừng cho em đi truyền nhé, kháng sinh thì tiêm cũng được. Về nhà thì cứ ép ăn, một ngày cho ăn 6, 7 lần cũng được. Mỗi lần cho 2 thìa con cháo trắng thôi , ép ăn để có sức đề kháng bạn ạ. Cho uống gluco hoặc oresol nhé, cũng chia nhỏ ra, mỗi lần một thìa bé thôi, cho uống liên tục cả ngày, cứ 20' nên cho em ý uống 1 xíu .

Mình nhớ em mèo lắm, thương nó và ko muốn nhiều em bị như nó nữa. Cố gắng chữa cho mèo nhà bạn nhé, vì mình thấy trường hợp ko truyền gì hết, các bạn ý đều cứu được mèo đấy ! Mong bé sớm khỏi!
[-O< lần đầu tiên cho bé mèo tiêm , về thấy nó yếu hơn trước nên từ đấy sợ , k dám tiên hay truyền j cả . Với lại là mèo con nên càng k dám . Đã phát hiện ra có thể nguyên nhân là do bị giun . Thấy em ý đi ra 2 con giun to đùng . Mai chắc đi thuốc tẩy giun về cho em ấy . Tạm thời chỉ dám cho uống nước đường cho nó lành T^T

karent

Member
ah ! mà bạn nào biết cho mình hỏi là ra hiệu thuốc mua trị giun của trẻ em dùng cho mèo được k nhỉ ?

kokokiukiu

Active Member
Bạn mua thuốc tẩy giun Sanpet dành cho mèo nhé.1 viên/5kg thể trọng,bạn cân mèo lên rồi chia thuốc cho đúng:d

karent

Member
Bạn mua thuốc tẩy giun Sanpet dành cho mèo nhé.1 viên/5kg thể trọng,bạn cân mèo lên rồi chia thuốc cho đúng:d
tính nếu dùng được thuốc của trẻ em thì ra hiệu thuốc cho gần . Chiều nay phải ra chỗ thú y mua rồi . Thanks bạn nhé

Chip_Thom

Cho em ý uống Oresol hoặc đường Gluco nhé bạn, ép em uống, để nó bù nước và chất điện giả. Còn vụ tiêm truyền thì bạn dừng là đúng !
Mà em đã cầm phân lỏng chưa? Nếu chưa thì bạn cho uống thuốc cầm của trẻ con nhé! Cứ chia nhỏ ra bơm cho uống , như khi bạn cho ăn ý để tránh em ý chớ!
Mong em mèo sớm vượt qua nhé! Các em mèo bé sức đề kháng yếu nên thương lắm ý!