• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con bụng phình và k giấu móng, có vấn đề gì không?

thuthu

Member
Dear,

Mèo nhà mình đẻ, nhiều sữa nên mình nhận nuôi 1 bé mồ côi kháu khỉnh. Đến bâyh bé đã được tầm 3 tuần tuổi, năng 260gr, khỏe mạnh, nghịch, ngoan, tầm hoạt động rộng, động tác khỏe khoắn, tè nhiều, mỗi ngày đi 2 cục ị màu nâu. Nói chung là mọi thứ đều tương đối tốt.

Nhưng có điều mình để ý thấy bụng bé khá phồng, không cứng ngắc nhưng hầu như lúc nào cũng phồng như bụng cóc. Bé vẫn khỏe, không có biểu hiện mệt mỏi đi, phân rất tốt. Như thế liệu có vấn đề gì không hả các bạn?

Với cả thằng út này móng nó lúc nào cũng tòe loe ra như kiểu sắp đánh nhau. Như thế lúc mình đỡ nó lên tay rất đau, và lúc nó bú mẹ nuôi, 2 chân trước của nó cứ ấn ấn vào để sữa ra nhiều làm mẹ nuôi rất đau, ngại cho nó bú. Liệu có phải em bị dị tật không và có ảnh hưởng gì về sau không?

X

xuka3691

Guest
mình nghĩ mèo con xòe móng là chuyện thường. nó bé nên lúc đùa chưa biết giấu móng đi thôi, tát là tát thật, cào là cào thật...chưa biết lúc chơi với chủ và các bạn thì phải giả vờ 1 tí cả nhà mới yêu.
còn việc bụng phình thì cũng có thể do giun, nhưng mà bây giờ mới bé còn bú mà, có khi bú tham quá nên bụng to thôi

Sheryl

Active Member
Cái bụng nó thì có vẻ là có giun rồi bạn ạ. Cho nó một liều tẩy giun thôi.

thuthu

Member
Uh tớ cũng lo thế, nó ăn ác lắm mà tăng cân cũng bình thường thôi :(. Mai đi mua thuốc giun vậy.

Phu Dung

Moderator
Bụng to là có giun đấy. Mèo con tuy chỉ bú sữa nhưng vẫn có giun do mẹ nó truyền sang. Bạn xổ giun cho cả đàn luôn chứ không riêng em bụng to nhé.

thuthu

Member
Hí hí chỉ mới xổ giun vài ngày mà thằng út nhà em bụng đã bớt to và tăng cân khá hơn, thank các pro!