• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo con bị tiêu chảy ra máu !!!!!!

lecumo

em vừa mới nhận nuôi 1 em mèo, chắc nó cũng tầm 1 -2 tháng tuổi, lúc vừa mới nhận về thỳ nghịch ngợm lắm nhưng đc mấy ngày thỳ nó bị đau mắt sau khi tham khảo 1 vài bài trên diễn đàn thì em nó đã khỏi. nhưng sau đó nó lại bị tiêu chảy, em đã cho nó uống smecta đc 2 hôm hôm đầu thì đỡ nhưng hôm sau vẫn đi rất nhiều ngày phải 5-6 lần. bây h nhìn nó trông tội lắm, gầy hơn lúc mới nhận về. mà vừa rồi nó lại còn đi cả ra máu. mọi người có cách gì giúp em ý ko ??? tu vấn em với.
P/s : em nó vẫn ăn đều, mà từ lúc bà em cho ăn cá mới bị thế. và khi đi ỉa phân vàng kèm theo cả cơm nữa :(( (ăn gì ỉa đấy hay sao ý)

lululubu

Active Member
đi phân sống rồi bạn ạ, bạn cho mèo nhịn ăn 1 ngày, uống oresol để bù nước, mới cả tiếp tục cho uống smecta nhé. nhịn 1 ngày không ảnh hưởng gì đâu, sau đó bạn cho bé ăn cơm ruốc/ thịt hoặc đồ khô. đi máu có thể do sán, bạn tẩy giun cả cho bé nhé

lecumo

đi phân sống rồi bạn ạ, bạn cho mèo nhịn ăn 1 ngày, uống oresol để bù nước, mới cả tiếp tục cho uống smecta nhé. nhịn 1 ngày không ảnh hưởng gì đâu, sau đó bạn cho bé ăn cơm ruốc/ thịt hoặc đồ khô. đi máu có thể do sán, bạn tẩy giun cả cho bé nhé
nhưng vừa rồi em nó mới đi ra máu thôi chứ những lần trước thì đi toàn phân lỏng vàng + cả thức ăn :(. mà bh em ý nhìn yếu lắm nhịn ăn có sao ko :(

lululubu

Active Member
em nó yếu vì bị mất nước do đi lỏng, bạn cứ cho uống oresol để bù nước và điện giải là được. nếu uống smecta không ăn thua bạn có thể cho uống cloxit hoặc là biseptol, đấy cũng là 2 thuốc cầm tiêu chảy thông dụng. oresol bạn nhớ pha với nước theo hướng dẫn trên bao bì, nếu bé không uống bạn bơm cho bé uống nhé. mới cả bạn chịu khó theo dõi tình hình, nếu có gì nguy hiểm phải đem ra bác sĩ ngay. lời khuyên của mọi ng trên này chỉ mang tính tham khảo thôi.

lecumo

mà bh em ý ỉa nhiều quá bị đau hay sao ý mà thấy em ý kêu hoài và chân đằng sau đi vòng kiềng ý, lật lên thì chỗ đó của em ý như bị lòi ra ý :-s. càng kể cảng thấy thương.
p/s : lần đầu em nuôi mèo , hồi bé nhà có nuôi nhưng bh mới tái nuôi lại. mong mọi người giúp đỡ

lecumo

mà bh em ý ỉa nhiều quá bị đau hay sao ý mà thấy em ý kêu hoài và chân đằng sau đi vòng kiềng ý, lật lên thì chỗ đó của em ý như bị lòi ra ý :-s. càng kể cảng thấy thương.
p/s : lần đầu em nuôi mèo , hồi bé nhà có nuôi nhưng bh mới tái nuôi lại. mong mọi người giúp đỡ

Azu

Member
bạn ở Hà Nội hay ở đâu vậy, nên sớm đến bác sĩ thú y là tôt nhất bạn ạ.
thực ra biết đúng bệnh càng sớm thì càng đỡ chi phí chữa, đừng ngại.

Phu Dung

Moderator
Mèo con bị tiêu chảy hầu hết là do nhiễm nhiều giun quá. Giun hút máu => gây kích ứng ruột, xuất huyết ruột => tiêu chảy nặng, tiêu ra máu.

Do đó, bạn tẩy giun cho nó đi là có thể cải thiện tình hình. Sau đó bồi bổ hệ tiêu hóa cho nó bằng sữa chua, men tiêu hóa. Thuốc cầm tiêu chảy trong trường hợp nhiễm giun thường ít có tác dụng.

lecumo

em đã mua thuốc tẩy giun rồi nhưng mà mọi người trong nhà bảo ko nên cho cho uống vì nó uống nhiều thuốc quá rồi.
p/s: đã ít đi ỉa hơn nhưng kèm theo triệu chứng nôn :-<

bocxu

Member
Như vậy cũng là qua giai đoạn nặng rồi. Ban cho bé ăn ít thôi, hạn chế tối đa chất đạm, mèo sống dai lắm, lẻo ngẻo một thời gian rồi lại người ngay thôi, đừng vì thương bé mà cho ăn nhiều. hàng ngày bạn bơm nhiều lần oresol, nhớ là bơm nhé, bé k chịu tự uống đâu. bạn bơm thêm cho bé nước búp ổi (phơi khô,hãm như trà mạn), rất có tác dựng với bệnh của bé. Bạn không nên tẩy tẩy giun cho bé vội, đợi khỏe hẳn đã nhé