• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo con bị tiêu chảy nặng

shamsham

3 chú mèo con mình nhặt về hôm bữa mình nhớ ra trc khi mình nhặt chúng về thì chúng bị dầm mưa mấy tiếng đồng hồ ngoài sọt rác >.< nên có lẽ khi mình bắt về chúng đã bệnh, lại bị thêm tiêu chảy nữa. Hôm nay mình hỏi mua thuốc thì bà bán thuốc đưa cho gói thuốc kháng sinh ( hình như tên la VINAMYC) mình cho uống thì đến tối thấy mèo bị ói, đi ngoài toàn là nước, k thấy đỡ hơn... mình lo quá :nailbitting:, nó yếu lắm rồi, giờ k biết làm sao?:worried: Có cách nào k mấy bạn?

Soledad Ivy

Trời ơi tình trạng của mèo nhà bạn là nguy hiểm lắm rồi đấy, đi ngoài toàn nước là rất-nguy-hiểm. Mình e không biết có qua khỏi không. Mình không phải bác sĩ cũng không rành lắm về nuôi mèo, nhưng mình đã từng nuôi 1 bé có tình trạng giống vậy rồi, kết quá là bé ấy đã ...

Bạn nên nói rõ tình trạng là bé ấy có chịu ăn không, đi ngoài có mùi tanh không, bé hay nằm tướng ra sao, miêu tả cụ thể để các bạn biết triệu chứng.

Bị dằm mưa lạnh như thế có thể là bị viêm phổi rồi, công thêm đi ngoài chắc chắn là các bé ấy đói quá đã ăn bậy bạ, đồ thiêu đồ ôi.

Các bé mấy tháng tuổi rồi, nếu dưới 3 tháng thì mình thành thật khuyên bạn đừng đưa đi bác sĩ, để họ tiêm kháng sinh sẽ làm hư đường ruột dẫn đến tiêu chảy nặng.

Nếu bạn ở tpHCM thì không lo rồi, bạn có thể đem đến những bệnh viện lớn để họ chăm sóc, bạn hỏi thăm bạn bè xem ở đấy có chỗ gì đó tên là petcare, nhận giữ lại mèo để theo dõi và chữa trị. Còn nếu ở xa thì bạn nên đến tiệm chuyên bác thuốc cho động vật, đừng đến những chỗ bán thuốc cho mèo. Nếu bạn không biết thì hãy hỏi thăm dân địa phương và tìm cho ra. Bạn bảo người ta bán thuốc đặc trị tiêu chảy cho mèo. Mình không nhớ tên nhưng thường những thuốc có thành phần tương tự sẽ có kèm chữa viêm phổi.

Bạn nên sớm chữa trị cho các bé. Ai lại nỡ nhẫn tâm vứt các bé vào thùng rác, thật là độc ác và mất hết nhân tính.

Soledad Ivy

bạn đã cho bé uống kháng sinh thì tuyệt đối không được cho uống bất kì loại men tiêu hóa nào nữa. Và bạn phải ủ ấm cho các bé, không được uống sữa, chỉ cho ăn cháo trắng pha loãng + chút muối.

Soledad Ivy

ở trên mình nói nhầm mà không edit được, đừng đến những chố bán thuốc cho người.

hoasung

Member
bạn đã cho bé uống kháng sinh thì tuyệt đối không được cho uống bất kì loại men tiêu hóa nào nữa. Và bạn phải ủ ấm cho các bé, không được uống sữa, chỉ cho ăn cháo trắng pha loãng + chút muối.
thế con bệnh sốt thì phải làm gì hả bạn. Động vật non nguồn thức ăn là sữa mẹ, tại sao không cho uống sữa. Tại sao không dùng men tiêu hóa khi uống kháng sinh

Soledad Ivy

thế con bệnh sốt thì phải làm gì hả bạn. Động vật non nguồn thức ăn là sữa mẹ, tại sao không cho uống sữa. Tại sao không dùng men tiêu hóa khi uống kháng sinh
Vì trong sữa bò có thành phần lactose khiến đường ruột mèo con vì quá yếu nên không tiêu hóa được dẫn đến tiêu chảy. Vả lại mèo con dưới 3 tháng tuổi không nên cho ăn cá và những sản phẩm làm từ cá.

Những loại men tiêu hóa như biosubtyl có đề chống chỉ định dùng cùng lúc với thuốc kháng sinh mà. Mình nghĩ những loại tương tự như pro-bio cũng thế. Tốt nhất là hãy nghe theo chỉ dẫn, mặc dù men tiêu hóa bình thường có tác dụng chống tiêu chảy, nhưng đã lỡ xài thuốc kháng sinh rồi thì không nên sài MTH nữa.

Bạn nên chăm sóc mèo kĩ hơn để không dẫn đến tình trạng ốm đau, vì mèo con ốm đau là rất khó chữa. Người ta nói "phòng bệnh hơn chữa bệnh" mà.

Nếu mèo sốt thì phải đến bác sĩ tiêm kháng sinh và đặc biệt là phải làm theo đúng hướng dẫn của bác sĩ. Nhưng có 1 số trường hợp rất kém may mắn là mèo con vì quá bé nên không thích ứng kịp thời với thuốc kháng sinh dẫn đến tác dụng ngược, ói mửa, tiêu chảy nặng, thời gian lâu có nguy cơ tử vong. Để tránh xảy ra những tình trạng đáng hối tiếc như vậy, nếu bạn thấy tiêm mà bé không đở, lại bị nặng thêm phải DỪNG NGAY, mặc kệ lời bác sĩ bảo tái khám tái khiết gì đó.

Nếu bé bị sốt thì trước tiên phải đo nhiệt độ, sau đó theo dõi triệu chứng xem thế nào. Nếu là sốt cảm thông thường thì chỉ cần ủ ấm, vệ sinh sạch sẽ, không tắm, cho ăn uống đầy đủ chất bổ. Còn nếu triệu chứng quá lạ và nghiêm trọng, bạn cần đến bác sĩ ngay. Nhưng chú ý, bạn không nên cho các bé chích thuốc nhiều quá, vì mèo con chích thuốc nhiều rất dễ gây chết.

Mình nghĩ bạn nên tham gia diễn đàn yeudongvat.org vì các thành viên bên ấy nhiệt tình hơn, quan tâm đến sức khỏe con bệnh nhiều hơn. Mặc dù không có kinh nghiệm như bác sĩ bên này nhưng có thể giúp bạn chút ít.

Lynyeu

Member
Cái vụ này mình rành à nha. Mèo lớn mèo nhỏ gì nhà mình cũng bị đi ngoài hết. Hiện tại một đứa đang đi ngoai do tối qua ăn nhiều đạm quá :( Có lúc nặng chúng nó còn đi ngoài ra máu cơ
Bạn cần mua các loại thuốc sau: men tiêu hóa Bioacmin, Smecta, Hydrite- cái này bổ sung đường muối cho cơ thế vì mèo đi ngoài nên bị mất nước nhiều người mệt mỏi, một ống tiêm nhỏ tầm 6ml í (cái này có 1k thôi) mèo nhìn sẽ không sợ chứ đừng mua cái ống tiêm to đùng.

Nếu mèo nhà bạn là mèo nhỏ thì bạn đừng cho uống sữa nữa. Vì sữa sẽ càng khiến mèo đi ngoài nhiều hơn
Ngày cho các em ấy ăn 3 bữa nhưng mỗi bữa thì cho ăn ít chỉ bằng 1/3 bình thường. Nên ăn hạt khô hoặc thịt nạc băm nhỏ đừng cho ăn cá.
Đây là công thức cho 1 em nhé, 3 em thì cứ thế giống nhau mà làm
Sau khi ăn thì cho uống men tiêu hóa ngày 3g/3 lần. Pha với ít nước thôi, khoảng 20-30ml, vì có ống tiêm nên bạn rất dễ xác định được lượng nước. Có thể trộn vào cơm nếu các em ấy không chịu uống.
Sau ăn từ 1h đến 1h30 thì cho uống smecta, cũng pha ít nước thôi khoảng 30ml. Bạn có muốn cho uống nhiều chúng nó cũng không chịu đâu. Pha như thế này bơm 5-6 lần vào miệng là vừa đủ
Hydrite thì bạn pha 1 gói với 200ml mỗi lần cho uống 30ml, cứ 2 tiếng cho uống một lần. Có thể dùng nước này để pha với smeta hoặc bio.
Nếu mèo đi phân vào khuôn thì vẫn cho uống thêm 1 - 2 ngày nữa nhé.

Chữa mèo đi ngoài cần kiên trì bạn ạ. Sẽ mất thời gian 3-7 ngày liên tục như thế.

Còn mèo lớn nhà mình lại chữa kiểu khác :D

shamsham

:(:)(:)(:)(:):((chúng bỏ mình đi rồi.... hic, mình là chủ mà đứng nhìn, k bik làm sao, lại còn cho uống sữa:(:)(:)(:)(:)((wall:

kokokiukiu

Active Member
Mình xin chia sẻ với bạn, âu cũng là số phận của mấy đứa rồi bạn ạ.Dù sao thì chúng cũng đã có những ngày hạnh phúc được bạn che chở nên bạn đừng buồn nữa nhé.Chắc hẳn giờ này anh em các bé đã gặp được nhau và hạnh phúc trên thiên đường rồi bạn ạ.:praying::praying::praying:

milkygirl6390

Active Member
chắc do bạn hướng dẫn không đúng. Lần sau chắc có nhiều kinh nghiệm hơn. Chúc bạn thành công
bạn hoasung sao lại nói như thế... bạn ý đưa ra những ý kiến rất bổ ích, các bé không qua khỏi có lẽ là do các bé còn quá nhỏ, lại bị mưa và vứt vào thùng rác như thế thì cơ hội sống là rất thấp... bạn không nên nói vì hướng dẫn không đúng...:(
chia buồn cùng chủ và mèo... mong các em ra đi trong yên bình...:(

shamsham

chắc do bạn hướng dẫn không đúng. Lần sau chắc có nhiều kinh nghiệm hơn. Chúc bạn thành công
k phải đâu bạn ơi, các bạn hướng dẫn rất tận tình nhưng do mình thiếu kinh nghiệm nên k chăm sóc kĩ mấy chú mèo. Khi mình lập topic này mèo nhà mình đã yếu lắm rồi... :worried:

Soledad Ivy

cám ơn các bạn đã an ủi :) thực tình mình rất buồn và tức khi nghe bạn Hoasung nói vậy, nhưng khi đọc 2 dòng cmt sau thì tâm trạng mình đở hơn nhiều rồi. Mà thôi, bỏ đi. Mong bạn Shamsham sớm vượt qua nỗi buồn và lần sau thì nếu có nuôi mèo con thì nhớ những điều mình nói nhé ^^