• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo con bị tật ở đuôi cần giúp đỡ

futurai9x

Member
Mình mời được cho một chú mèo đen bị tật ở đuôi.Đuôi em nó bị gãy gập vuông vào với nhau chắc là bị bẩm sinh.Bé rất gày chắc là do bị giun nên gầy.>>> mình đã tẩy giun rồi
Hôm nay mình muốn hỏi mọi người và bác sĩ Green và bác sĩ Chiến xem mèo bị tật ở đuôi như vậy liệu có thể sống được không? và có cách gì khắc phục cái đuôi đó không vì xem ra thì cái đuôi đấy làm em nó khó sinh hoạt vệ sinh được như bình thường.
Mong hồi âm của mọi người

[zin]

Member
Từ bé em ý đã thế rồi à? Nếu thế đấy là đuôi chìa khóa chứ k phải bị tật đâu bạn ạ

ruồi bẹp

Active Member
Bống nàh mình bị tật ở đuôi bạn ạ, đuôi bị quặp vào trong như bị gãy ý nhưng mà con bé vẫn khỏe mạnh, ăn khỏe, nghịch khỏe và đặc biệt cực thích leo trèo :D
không có vấn đề gì đâu bạn ạ, cứ yên tâm :D

Chào P .
Tối hôm 14 Khoảng 11h chị đóng của thì nghe tiếng mèo kêu. đang lắng nghe thì nghe tiếng cô hàng xóm gọi: có con mèo đen này K. cháu bắt nó vứt ra cột điện cho nó đi đâu thì đi, đừng mang mèo về nhà. Chị thấy nó đói và hôm đấy trời lạnh nữa nên mang nó vào nhà cho ăn và tắm cho nó. Toàn giận . trên cổ nó vận có cái dây bị buộc. chị thấy nó gầy, hôm sau mua sữa cho nó uống thế là bị đi ị huuuuu . chị thấy đuôi nó bị tật nghĩ là do nó bị kẹt cửa ở nhà cũ nên mới bị thế. cũng chẳng nghĩ nó bị dị tật. thấy nó yếu quá chi cho nó ăn thịt tái vài hôm cho nó lại sức. được vài hôm trông nó cũng khác hẳn. chị cũng không hiểu biết về mèo nhiều lắm thấy thương thì mang về chăm thôi. Nếu em nuôi mèo để nhân giống thì khi nào 2 cô nương nhà em đến tuổi lấy chồng em mang qua nhà chị nhé. Hoặc qua nhà chị mà lấy Nấm về mà nhân giống. Nấm nhà chị là giống mèo gì chị cũng không biết cho em vài hình ảnh ngắm nó nhé. chúc đại gia đình nhà P hay ăn chóng lớn nhé.có gì em thông tin thường xuên cho chị biết. chào em

futurai9x

Member
trời sao chị cho mèo uống sữa với ăn thịt tái.Hôm qua về em đã cho bé tẩy giun và ăn cơm ruốc thịt.Thể trạng bé còn yếu,mũi khô, mắt phải bị đau chảy nhiều nước rỉ mắt.Đuôi nó bị tật gập vuông vào như hình *** ốc ấy.Mấy vòng liền

heeeeee chị nghe nói ăn thịt sống nó tỉnh táo mà. Lúc chị nhặt nó về nó còn yếu hơn ý. Không thèm đi lại. ngồi ì một chỗ cho ăn gì thì ăn đấy. ăn xong còn nôn. Hiiiii chị toàn cho ăn cái không nên ăn thui . Thôi thì một lần kinh nghiệm vậy. Chị thấy P về sau sẽ là người bố tuyệt vời đấy. chúc em chăm Mun béo tròn như Nấm nhà chị nhé

nhà bạn mình có con mèo đẻ ra đã gập đuôi,trời ơi, nghịch như ranh,xinh lắm, đuôi gập thế k sao đâu bạn à,bạn đừng lo lắng nhá, mình thấy nhiều bé gập đuôi rồi, sức khoẻ ok lắm ^^

hathu08

Active Member
nếu đuôi bị gập một chỗ vuông góc thì có thể là bị gẫy, còn nếu theo kiểu xoắn ốc như bạn nói thì có thể là bẩm sinh, theo kiểu đuôi chìa khóa ấy.
Đuôi như thế thì có khả năng ảnh hưởng đến khả năng leo trèo của bé ấy một chút, và khi đi vệ sinh thì dễ bị bẩn, lúc mình tắm cũng phải chú ý đến đoạn đuôi bị gập.
Bạn xem đuôi em ấy có giống đuôi Còi nhà mình không nhé, bé Còi nhà mình nuôi trước kia đuôi xoắn lại theo đúng hình xoắn ốc, lông mọc xung quanh nên thoạt nhìn thấy ngắn giống đuôi thỏ

futurai9x

Member
Đuôi em nhà mình bị cụp vào trong nên hơi lo về khoản đi vệ sinh dễ bị dính bẩn thôi.chẳng nhẽ ngày tắm 2 3 lần?

hathu08

Active Member
bạn có thể cắt bớt lông đuôi cho bé. Mình thấy lúc ị chúng nó hay cong mông vểnh đuôi lên mà, nên sẽ đỡ bị dính. Còn nếu không thì bạn phải chịu khó vệ sinh chỗ đó cho em ấy vậy, không nhất thiết phải tắm toàn thân đâu mà