• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo con bị sưng phù ở mặt

gạo

bé nhà mình mới được hơn 3 tháng ăn uống bình thường .Đợt trước bé vừa bị viêm cơ và táo bón nặng đưa đi bs liên tục nên tình hình cũng khả quan rồi .

Nhưng hôm nay mình đi công tác về khoảng hơn 5 h chiều thì phát hiện mặt của bé sưng phù lên , đưa đi bs thì bảo là bị dị ứng do bị con gì cắn và tiêm 2 mũi thuốc . Nhưng tới giờ thì mặt bé càng phù hơn và có biểu hiện khát nước ( uống rất nhiều từ lúc về nhà ) mình quan sát bụng thì thấy u lên 1 cục sờ vào khá mềm (mình nghĩ đó là nước nãy giờ bé uống vào ) và bé có thêm biểu hiện ngứa ở mặt cứ lấy tay quào quào .

mm mình bảo là vì bé bớt táo bón nên 2 ngày nay cho ăn cơm trộn với nước kho cá và xúc xích ( bé cực khoái món này ) và lúc trưa khi cho ăn vẫn bình thường

Giờ mình không biết làm sao hết ,bs thì đã hết giờ khám bệnh mà bé cứ như thế ai biết làm sao thì giúp mình với :(:)(:)(:)((

Có thể Nước cá kho mặn nên mèo khát nước và bị phù. Không nên cho mèo ăn thức ăn nêm nếm của người.

linkmitu

Member
bác sĩ hết giờ khám bệnh thì hôm sau bạn đưa đi lại bác sĩ là được mà.
bạn có thể tham khảo thêm ý kiến của mình, nhưng cứ đưa đi bác sĩ là tốt nhất.
nghe bạn nói là mèo bị con gì đó cắn. mình nghĩ cũng có khả năng mèo bị nhiễm trùng từ vết thương bị cắn đó, rồi tay chân mèo bẩn đưa lên gãi lại càng làm vết thương nặng hơn. có thể tạo thành ổ áp xe: sưng, tấy đỏ lên, mềm mềm, càng để lâu chỗ đó càng to và sưng lên, phải đợi cho chín thì đưa đi bác sĩ chích mủ. bạn vào mục sk mèo, có phần Áp Xe ở mèo. đọc xem có giống triệu chứng mèo bạn ko :)

teo

Mặt mèo nhà mình cũng bị sưng. Lo quá trời mà không đưa đi bác sĩ được vì hễ gặp người lạ là nó chạy... :-ss. Mèo nhà bạn khỏi chưa, có thể chỉ cho mình thêm kinh nghiệm được ko???:((

trước mình có nuôi con mèo cứ ăn gián hay tôm là bị dị ứng, sưng vêu mặt, nhìn thương lắm mà 1 2 hôm là khỏi
còn nếu ko phải bị dị ứng thì có thể mèo nhà bạn bị áp xe