• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo cụt râu có sao không?

Twelve

Member
Các bạn cho mình hỏi mèo chẳng may bi cắt mất 1 chút râu liệu nó có mọc lại được ko nhỉ:)

Phu Dung

Moderator
Râu mèo nếu bị rụng thì vẫn mọc lại được; lâu lâu mình vẫn nhặt được những sợi râu của anh em nhà Tí Chuột, Tí Cọp đấy. Nếu râu bị cắt đi thì phải đợi đến khi sợi râu bị cắt hết tuổi thọ rụng đi, cọng mới mọc ra thay thì mới dài lại như cũ. Túm lại là phải mất vài tháng. Bị cắt vài cọng râu thì không ảnh hưởng gì nhiều đâu Twelve ạ, bjan đừng lo lắng.

Twelve

Member
con Quậy nhà mình nó bị nấm,hôm mình cắt chỗ lông bị nấm để bôi thuốc,chẳng may cắt phải vài cái râu,Q bị nấm ở dưới cằm,chỗ cổ,nhưng hơn tháng rồi mà chẳng thấy lông mọc lại và râu mọc dài ra tý nào.

cyber_hp

Member
con Quậy nhà mình nó bị nấm,hôm mình cắt chỗ lông bị nấm để bôi thuốc,chẳng may cắt phải vài cái râu,Q bị nấm ở dưới cằm,chỗ cổ,nhưng hơn tháng rồi mà chẳng thấy lông mọc lại và râu mọc dài ra tý nào.
Mèo hay bị nấm dưới cằm lắm bạ àh.Trước mình nuôi vài chú cũng bị vậy,nhưng mình không bôi thuốc,để tự khỏi.Còn lông và râu thì phải đợi lúc nó rụng rồi mọc lại thôi.

Meomemini

Member
Tất cã 6 bé mèo con nhà mình khi vừa chao đời râu ria đầy đủ,nhưng khi 1tháng tuổi vì mèomẹ chăm sóc liếm quá kỹ vậy là ko đứa nào còn dù 1 cọng râu ria nào hết :) .Ngồi coi tụi nó liếm cho nhau vui lắm vì có sợi nào dài ra thế là cứ liếm và cắn cho đứt hết ,mèo con liếm cho mèomẹ cũng "trã thù" lại :)) khoãng 1tuần nay thì mình thấy có vài sợi lưa thưa rồi ,sạch sẽ quá cũng khỗ =))

Twelve

Member
Tất cã 6 bé mèo con nhà mình khi vừa chao đời râu ria đầy đủ,nhưng khi 1tháng tuổi vì mèomẹ chăm sóc liếm quá kỹ vậy là ko đứa nào còn dù 1 cọng râu ria nào hết :) .Ngồi coi tụi nó liếm cho nhau vui lắm vì có sợi nào dài ra thế là cứ liếm và cắn cho đứt hết ,mèo con liếm cho mèomẹ cũng "trã thù" lại :)) khoãng 1tuần nay thì mình thấy có vài sợi lưa thưa rồi ,sạch sẽ quá cũng khỗ =))
:D thế sau bao lâu râu của mèo nhà bạn mọc trở lại, có phải mèo bị mất râu là không bắt được chuột đúng không bạn?

Không nghe nói ko có râu thì ko bắt được chuột. Chỉ nghe nhiều người lớn tuổi nói ko có râu mèo sẽ mắc cỡ và ko dám ra đường gặp ai. Thế là càng tốt chứ sao,khỏi sợ em nó đi mất hihi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Mèo có "râu" không?

Mèo có "râu" không?​

Thực ra tiếng Việt gọi các sợi lông cứng mọc cong vuốt theo một chiều ở hai bên mép của mèo là "râu mèo" không chính xác. Có thể nói đó là những sợi "Súc-tu" tác dụng định hướng, đo chướng ngại vật để chui rúc, đuổi bắt mồi của mèo. Bạn có thể tỉa bớt lông mèo nhưng chớ nên cắt các sợi " râu" này của chúng mà ảnh hưởng tới hoạt động thường ngày. Cụt rồi sẽ mọc, nhưng để thành các sợi bình thường như các sợi khác mất khá lâu thời gian. Nếu nghich ngợm mà cắt cụt hẳn toàn bộ " râu mèo" sẽ làm chúng ngớ ngẩn khi vận động, đặc biệt bắt chuột và leo trèo.