• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bố có ăn thịt con không?

Lynxs

Nhà mình có nuôi 2 con mèo, mấy ngày hôm trước mèo mẹ đã sinh xong 2 bé.
tự dưng sáng nay mình đang ngủ thì nghe tiếng mèo con kêu thảm thiết, bật dậy chạy ra thì thấy mèo bố đang cắp một trong 2 đứa, mình chưa kịp làm gì thì mèo mẹ đã chạy lại giành con tha về ổ. Mèo bố chạy theo vào thẳng ổ mèo mẹ chuẩn bị cắn cổ một con tha đi tiếp, mình điên quá, lôi đầu mèo bố lên quất túi bụi mấy phát vào mông và đầu rồi thả nó ra. Nó chạy khỏi tay mình, ngồi cho xa ơi là xa rồi cứ nhè mặt mình và "ngao ngao" nghe chiều giận dỗi lắm, mình tiến tới thì nó bỏ chạy.

Mình kệ, đến một lúc thì mèo bố lại tự động chạy vào nằm kế bên mèo mẹ, liếm lông cho bầy con, rồi thừa lúc mình ko để ý há miệng ra cắn một con, mình nhìn thấy quay sang búng tai nó một cái mạnh thì nó lại nằm yên. Mới vừa rồi mèo con lại kêu, mình quay sang thì thấy nó đang cắp cổ một con, mà con mèo mẹ ngay bên cạnh lại chẳng phản ứng gì.

Từ lúc mèo mẹ đẻ con mèo bố nó đã canh chăm nom cho rồi, nên mèo mẹ chẳng đòi chủ là mấy :(, đến lúc mèo con nở mèo bố cũng nằm ngoài canh ở ổ mèo mẹ, mình thấy con mèo mẹ chả tỏ ý kiến gì với mèo bố cả.

Vậy là sao hả mọi người :(? Giúp mình với, có cách nào không? Có phải mèo bố sẽ tha con ra chỗ khác để giết không :((

Obabo

Member
Nhà mình có nuôi 2 con mèo, mấy ngày hôm trước mèo mẹ đã sinh xong 2 bé.
tự dưng sáng nay mình đang ngủ thì nghe tiếng mèo con kêu thảm thiết, bật dậy chạy ra thì thấy mèo bố đang cắp một trong 2 đứa, mình chưa kịp làm gì thì mèo mẹ đã chạy lại giành con tha về ổ. Mèo bố chạy theo vào thẳng ổ mèo mẹ chuẩn bị cắn cổ một con tha đi tiếp, mình điên quá, lôi đầu mèo bố lên quất túi bụi mấy phát vào mông và đầu rồi thả nó ra. Nó chạy khỏi tay mình, ngồi cho xa ơi là xa rồi cứ nhè mặt mình và "ngao ngao" nghe chiều giận dỗi lắm, mình tiến tới thì nó bỏ chạy.

Mình kệ, đến một lúc thì mèo bố lại tự động chạy vào nằm kế bên mèo mẹ, liếm lông cho bầy con, rồi thừa lúc mình ko để ý há miệng ra cắn một con, mình nhìn thấy quay sang búng tai nó một cái mạnh thì nó lại nằm yên. Mới vừa rồi mèo con lại kêu, mình quay sang thì thấy nó đang cắp cổ một con, mà con mèo mẹ ngay bên cạnh lại chẳng phản ứng gì.

Từ lúc mèo mẹ đẻ con mèo bố nó đã canh chăm nom cho rồi, nên mèo mẹ chẳng đòi chủ là mấy :(, đến lúc mèo con nở mèo bố cũng nằm ngoài canh ở ổ mèo mẹ, mình thấy con mèo mẹ chả tỏ ý kiến gì với mèo bố cả.

Vậy là sao hả mọi người :(? Giúp mình với, có cách nào không? Có phải mèo bố sẽ tha con ra chỗ khác để giết không :((
Mình cũng không biết rõ lắm
Nhưng nghe mẹ mình nói thì thường mèo bố sẽ ghen tị với mèo con và sẽ giết chết mèo con. Thế nên khi nhà nuôi cả mèo bố và mèo mẹ thì lúc mèo mẹ sinh con phải tách mèo bố ra, nhốt lại chẳng hạn, để tránh xảy ra trường hợp đáng tiếc

Lynxs

cám ơn bạn, tớ có thử nhốt mèo bố lại nhưng mèo mẹ nghe tiếng mèo bố kêu gào lại bỏ con chạy ra. mèo mẹ nằm ngoài, mèo bố ở trong ***g cào cào :(, thế là phải thả ra

be_meo

Member
Cũng tùy trường hợp thì mèo đực mới tìm mèo con đẻ "bắt nạt" nhằm mục đích tranh giành tình cảm, hay khẳng định lãnh thổ...vv Vì thế bạn đừng đánh nó, như thế càng làm nó khó chịu. Bạn cứ tỏ ra bình thường, âu yếm, vuốt ve và nói cho nó hiểu bạn chăm sóc mèo con là vì nó còn bé, chưa tự lo được cho mình.

Mèo đực nhà mình rất hay, khi có mèo con, bạn ý xông xáo liếm láp, đòi chăm mèo con thay cho mẹ nó cơ :p Con nằm im cho bú nhé :x:x Tuy nhiên thì thời gian đó, vì chắc thấy buồn, bị chia sẻ tình cảm mà nên bạn ấy cũng bị xì trét mất 1 thời gian nhưng sau đó thì cũng đâu vào đấy.

Bạn cứ thử cho tụi nó gần nhau xem, biết đâu được đấy!

X

xuka3691

Guest
mình vừa có 1 đêm trải nghiệm với 1 đứa mèo đẻ.

ngoài việc mèo bố ghét con đực vì lí do lãnh thổ, cầm đầu...thì có thể có khả năng mèo bố thấy lạ, muốn cắp 1 con ra xem thử, lấy tay khều khểu, kiểu tưởng là đồ chơi ý. nói chung mình nên cẩn thận

Kún¥êu

Member
Bạn ơi mèo đực có đặc tính riêng đó là Xác lập lãnh thổ . Với những con mèo đực trưởng thành chúng luôn tìm cách bảo vệ lãnh thổ của mình khỏi những mèo đực lạ khác xâm phạm ( không phân biệt lớn hay nhỏ hay sơ sinh ). Đó là lý do mèo đực luôn tìm cách tha con con ra ngoài và thủ tiêu mèo con. Việc làm cần thiết bây giờ bạn phải tách mèo mẹ cùng đàn con với mèo bố. Tuyệt đối không cho mèo bố tiếp cận đàn con bằng mọi cách. Nếu bạn không tách mèo bố thì hậu quả sẽ rất đáng tiếc. Ngoài ra bạn còn xem xét hàng xóm có con mèo đực nào hay lảng vảng quanh nhà bạn cũng phải xua đuổi chúng đi ngay. Chúc các bé nhà bạn khỏe mạnh.

Lynxs

nhưng cứ thấy mèo bố há mỏ ra là mình chỉ muốn đập cho một phát thôi :(. nó cắn ko biết thiệt hay giỡn mà mấy bé mèo con cứ la chí chóe :(.

Mình xem mấy bài viết về sức khoẻ mèo, rùi vạch đuôi bọn nhỏ lên xem, đoán chừng là cái, thế mà ko hiểu sao :(

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bản năng "Chúa Sơn Lâm" của mèo đực.

Loài Sư tử và loài mèo có Bản năng "Chúa Sơn Lâm", nghĩa là con đực tự xác định bá chủ duy nhất trong lãnh địa của mình. Các đàn con sinh ra, con bố thường đi kiểm soát các ổ để tìm diệt các con đực con. Nạn nhân bị tấn công thường là những con đực con. Trong rừng Sư tử cái rất hung dữ bảo vệ con nên có câu" dữ như Sư tử Cái" .

Loài mèo cũng vậy,
mèo mẹ thường phải tha con cất giấu, trốn chay.Nên cách ly và cảnh giác mèo bố khi ổ mèo con mới đẻ là rất quan trọng. Dù cho đã được thuần hóa lâu đời từ mèo hoang thành mèo nhà, nhưng có thể mèo bố vẫn còn bản năng này.

Còn ý kiến cho rằng mèo đực muốn tiêu diệt đàn mèo con để cho mèo mẹ nhanh động dục lại phục vụ cho nhu cầu giao phối tiếp của mình. (Toms will kill kittens because the grief in the momcats throw the females back into heat quickly and the toms can mate again.
)Tuy nhiên giả thuyết này không thuyết phục lắm.

BSGV

Mời tham khảo:

Đặc tính Lãnh thổ của mèo.

Tại sao mèo hay tha giấu con ?
Những điều có thể bạn chưa biết về mèo.

Lynxs

cảm ơn bác sĩ green vet ạ. Sẵn cho cháu hỏi luôn, nếu đem mèo bố đi thiến thì khả năng "xực" con còn xảy ra không ạ?

linhlamhn

Member
cảm ơn bác sĩ green vet ạ. Sẵn cho cháu hỏi luôn, nếu đem mèo bố đi thiến thì khả năng "xực" con còn xảy ra không ạ?
Nếu cho mèo bố đi thiến thì thì bạn chỉ yên tâm trong 1-2 ngày khi mèo bố còn bị đau thôi :), kinh nghiệm của nhà mình là sau khi thiến phải một thời gian, chắc ít cũng vài tháng may ra tính nết mới thay đổi.
Nói chung bạn cứ nghe lời mọi người, cẩn thận để giữ cho mèo con được an toàn vẫn hơn

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Nếu cho mèo bố đi thiến thì thì bạn chỉ yên tâm trong 1-2 ngày khi mèo bố còn bị đau thôi :), kinh nghiệm của nhà mình là sau khi thiến phải một thời gian, chắc ít cũng vài tháng may ra tính nết mới thay đổi.
Nói chung bạn cứ nghe lời mọi người, cẩn thận để giữ cho mèo con được an toàn vẫn hơn
linhlamhn tư vấn rất chuẩn cho bạn Lynxs rồi. Thanks. BSGV