• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bỏ nhà đi giờ trở về nhưng không vào nhà

carulli1990

Con Zếch nhà mình ( tên thế là vì đuôi nó bị gấp 2 lần thành hình chữ Z, độc ko ) bỏ đi gần 1 năm rùi. Tự nhiên giờ về lại, vừa to vừa mập hẳn lên, lông xù ra, nhìn oai vệ lắm, tuy ko còn baby nữa nhưng vẫn thiệt dễ thương. Nhà mình rất muốn giữ nó lại, nhưng nó chỉ nằm trên mái nhà nhìn xuống, ánh mặt kiêu kỳ. Thật là buồn, mình ko bít làm sao để đưa nó về lại, dùng vũ lực thì ko dám vì giờ nó to lắm, mà dùng đồ ăn dụ thì ko hiểu sao nó cũng chả thèm đoái hoài. Làm sao đây, biết làm sao đây?

PetPets

Member
Bỏ đi 1 năm mà vẫn trở về pé mèo của bạn là 1 pé quá may mắn.
Theo mình 1 năm qua có lẽ nó đã quen sống với cách sống hoang dã rồi nhưng trong tiềm thức của nó vẫn nhớ tới gia đình bạn và thèm được sống trong tình yêu thương của con người của người chủ cũ . Có lẽ do 1 thời gian dài nó không sống trong gia đình bạn nên nó đang ngập ngừng tranh đấu cho tư tưởng là sẽ sống hoang dã tiếp hay về với người chủ của nó để được chăm sóc.
Bạn hãy kiên nhẫn chút nữa thời gian nữa cho nó có thời gian quyết định cuộc sống của nó sau này .
Việc bạn cần làm bây giờ là chờ đợi và tỏ ra quan tâm đến sự xuất hiện của nó, dừng quá nóng lòng làm nó hoảng sợ và dè chừng với người chủ mà nó đã lựa chọn, Bạn nên thườg xuyên để thức ăn mà ngày trước nó thích ở gần cửa nhà để nó biết mình chào đón nó.
Chúc pé mèo sớm quyết định về ở với bạn, và cố gắng đối sử tốt với nó nhé vì nếu không có thể nó sẽ đi hoang 1 lần nữa đấy
Thân ái !!!!!!!!!!

biode

Member
Bạn làm tớ nhớ đến em Miu của tớ quá. Đợt rét nhất thì em ấy biến mất. Tớ rất hy vọng ngày nào đó sẽ thấy em ấy trở về.
Bạn hãy cố gắng giữ em Zếch nhé! Tỏ ra thân thiện, và gọi tên âu yếm mà bạn vẫn hay gọi em ấy như trước đây, để em ấy nhớ!
Bạn là một người chủ thật may mắn!

hoayeumeo

Uoc Gi Vang Cua Tui Cung Tro Ve Giong Zech. Zech La Duc Hay Cai? Ban Muon 1 Con Meo Cai Nha Ai Ve Xich Lai Truoc Cua Nha Ban, Cho Ma Zech Thay Roi Canh Me De Lua Duoc Anh Ay Vao Nha, Sau Do Xich Lai.
Nhung Ma Giu Duoc Han Zech Trong Nha Hay Khong Con Tuy Thuoc Ban Linh Va Do Du Dan Cua Ban.

bebukiok

Member
mèo nhà mình cũng bỏ đi gần 1 năm, nhưng cứ lẩn quẩn gần nhà nhưng nhất định không chịu vào nhà. Gọi bé thì bé vẫn đáp lại. Mình và mẹ mình đã rình bé một thời gian rất lâu, cứ rải hột cho bé ăn. Hôm đó thì mẹ mình rải hột, còn mình ra dụ. Lúc đầu bé chạy đi, nhưng chắc tại đói quá nên vẫn mon men ra ăn. Mình cứ từ từ lại gần, rồi tóm luôn. Đem về xích lại gần cả tháng mới không đi nữa. Bây giờ thỉnh thoảng có đi, nhưng vẩn biết đường về nhà. Người yêu của bé ở trong xóm cũng đã bị thiến, chắc đồng cảnh ngộ nên mấy đứa quấn nhau lắm.

bebukiok

Member
mèo nhà mình cũng bỏ đi gần 1 năm, nhưng cứ lẩn quẩn gần nhà nhưng nhất định không chịu vào nhà. Gọi bé thì bé vẫn đáp lại. Mình và mẹ mình đã rình bé một thời gian rất lâu, cứ rải hột cho bé ăn. Hôm đó thì mẹ mình rải hột, còn mình ra dụ. Lúc đầu bé chạy đi, nhưng chắc tại đói quá nên vẫn mon men ra ăn. Mình cứ từ từ lại gần, rồi tóm luôn. Đem về xích lại gần cả tháng mới không đi nữa. Bây giờ thỉnh thoảng có đi, nhưng vẩn biết đường về nhà. Người yêu của bé ở trong xóm cũng đã bị thiến, chắc đồng cảnh ngộ nên mấy đứa quấn nhau lắm.