• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị tắc ruột

egezapek

Mọi người ơi giúp em với :((
mèo con nhà e (tầm 2 tháng)
hqua nhà có giỗ, thế là em í ăn nhiều ngô quá
mà người thì bé tí
ăn trưa vs ăn tối = ngô + thịt
đến tối khuya vẫn nghịch
4h sáng thì nôn ra ngô vs thịt
5h thì mệt dần nhịp thở k đều mũi trắng, lạnh, miệng khô
bh vẫn đang nằm
lúc e xoa dầu thì 1 bên bụng phải phía bên dưới bị to lên, nghe thấy tiếng bụng lọc xọc
bh thì lại hết

mọi người có biết cách chữa thế nào k ạh
hnay đại lễ bố mẹ e k cho đi riêng vs chưa chắc đường đi đc :((((
e lo quá huhu

[zin]

Member
Ngô là thức ăn khó tiêu hóa không chỉ với mèo mà cả người nữa bạn ạ. Mà mèo tiêu hóa thức ăn khá là kém. Hic. Bây giờ tình trạng em ý sao rồi bạn. Lần nôn cuối là cách đây bao lâu. Nếu sau 6-8 tiếng mà em ý không nôn nữa bạn bơm cho bé 1 ít nước đường loãng nhé. Tốt nhất là vẫn nên đến bác sĩ. Nếu không thể đi được bạn gọi cho bs để xem làm gì đc ngay. Bạn thử gọi cho bs Chiền, đt là 0977311712. Bs có kinh nghiệm lại yêu mèo nữa

ngudaymuon

Active Member
Mọi người ơi giúp em với :((
mèo con nhà e (tầm 2 tháng)
hqua nhà có giỗ, thế là em í ăn nhiều ngô quá
mà người thì bé tí
ăn trưa vs ăn tối = ngô + thịt
đến tối khuya vẫn nghịch
4h sáng thì nôn ra ngô vs thịt
5h thì mệt dần nhịp thở k đều mũi trắng, lạnh, miệng khô
bh vẫn đang nằm
lúc e xoa dầu thì 1 bên bụng phải phía bên dưới bị to lên, nghe thấy tiếng bụng lọc xọc
bh thì lại hết

mọi người có biết cách chữa thế nào k ạh
hnay đại lễ bố mẹ e k cho đi riêng vs chưa chắc đường đi đc :((((
e lo quá huhu
Bạn nên chủ động gọi bác sĩ, đó là điều đầu tiên nên làm, vì tất cả những lời khuyên trên này chỉ dựa vào kinh nghiệm, chưa chắc đã chính xác.
Thêm nữa bạn có thể mua một ít men tiêu hóa cho trẻ con về cho bé uống luôn để bé có thể tiêu hóa được lượng thức ăn trong bụng đi.

egezapek

Cám ơn các bạn
Sáng nay em bé bị lúc sáng sớm :(
m gọi cho a Chiền n chắc a vẫn đang ngủ nên m cầu cứu
sáng nay e yếu quá
trưa m gọi cho bác Báu
bác Báu nói do k đc sưởi nắng là chính mà nhất là mèo con nữa
mình cho em í sưởi nắng và thấy nhanh nhẹn hơn hẳn so với lúc ở trong nhà
nhưng vẫn không biết cahcs để đẩy cía thức ăn bí trong bụng bé ra :(

*ngudaymuon: uống liều như thế nào hả bạn :(( m lo lắm, người mà bị thế còn khó chịu, em í bé tẹo thương quá :((

bạn ra hiệu thuốc mua men tiêu hoá,hỏi chỉ dẫn người bán thuốc ý bạn,bạn cố liên lạc với bsi Chiền nhé,bsi sẽ đến khám cho bé,bsi có thuốc cho ra phân của bé đấy và cho bụng bé bớt đầy đấy,chứ để bé lâu k tốt đâu bạn ơi,chúc bé mau khoẻ,lần sau đừng cho bé ăn như thế bạn nhé

egezapek

mình đang đi tìm khắp nơi vì bnay m gọi bsi Chiền n bs lại đang bận
m k muốn để ngày mai :-<
m cám ơn bạn nhiều lắm :)

bạn móc họng gây phản ứng nôn cho mèo.
khi bị móc họng tự nhiên sẽ nôn ra hết ,dù hơi mệt lúc nôn.

egezapek

mình đã cho bé uống men
đi ra đc 1 tẹo nhưng vẫn táo
bh khỏe hơn nhưng mũi, tay chân bị lạnh và mũi bị trắng, đó là biểu hiện j ajh?

ngudaymuon

Active Member
mình đã cho bé uống men
đi ra đc 1 tẹo nhưng vẫn táo
bh khỏe hơn nhưng mũi, tay chân bị lạnh và mũi bị trắng, đó là biểu hiện j ajh?
Bạn nên cho bé uống men tiêu hoá và kèm thuốc làm mềm phân, nếu bé có biểu hiện muốn ị mà ko đi đc thì mua cái thụt của trẻ con rồi thụt cho bé, làm càng sớm càng tốt. nếu sau hai lần thụt mà không có tác dụng và bé không đỡ lên thì pahỉ tìm cách đưa đi bác sĩ gấp. :(
Nhà mình đã có một đứa bị thế nay, do chủ quan và kém hiểu biét mình để bé quá lâu cuối cùng phải mổ, rất tội cho bé. :(

thuthu

Member
Mua cái thuốc xịt vào hậu môn dành cho trẻ con ấy, hiệu quả lắm.