• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị ngộ độc thuốc xịt rận

s2trangs2

Nhóc nhà em là mèo Nga lai Anh lông dài. Được tầm 8 tháng tuổi, nặng 4kg.
Khoảng 5 ngày trước em mua thuốc xịt rận ở cuối đường Trường Chinh về xịt cho nó và 1 nhóc nữa (em nuôi 2 con mà). Nhóc nhà em hay liếm lông cho cả con bé kia nữa.
Sau đấy 1 hôm thì nó bắt đầu bị đi ỉa chảy, bỏ ăn. 2 hôm sau thì không đi vệ sinh, nôn.
Và 2 ngày nay thì nó chỉ nôn ra dịch vàng thôi. Mặc dù nó rất đói nhưng nó không ăn được gì. (Em nghĩ nó ko đi vệ sinh và chỉ nôn ra dịch là vì nó chẳng có gì trong bụng cả, bỏ ăn mà. Lúc em bê cơm lên nó vẫn ra ngửi rồi lại quay đi. Em cho ăn hạt me-o cũng không ăn luôn) :(( Đêm qua thì nó nôn đầy nhà em.
Sáng nay (21/03/11) em cho nó đến HANVET ở ngõ 102 Trường Chinh thì bác sĩ nói nó bị ngộ độc thuốc xịt rận và truyền dịch, tiêm thuốc giải độc cho nó. Rồi cho em 1 gói đường gluco và bảo em về pha ra bơm cho nó uống.
Sau khi về nhà thì em pha ra bơm vào miệng nhưng nó không chịu uống. Nấu cháo loãng nó cũng không chịu ăn. Thương lắm :((
Bây giờ thì em đi làm rồi, chiều không nghỉ ở nhà với nó được mà em vừa đến chỗ làm em em ở nhà gọi điện báo nó lại bị nôn ra dịch vàng rồi. nôn nhiều lắm...
Liệu như thế có nguy lắm không ạ?
Em định là mai lại cho nó đến vì bác sĩ dặn nếu vẫn nôn thì đem đến truyền dịch và tiêm tiếp.
Có nên cho nó ở lại phòng khám không hay cứ đưa đi đưa về như thế? Em sợ nó mệt nhưng gửi ở đấy em chẳng yên tâm...nó ở nhà em cũng không yên tâm mà nghỉ làm thì không được.
Em sốt ruột quá.
có ai gặp trường hợp này rồi thì tư vấn giúp em với chứ giờ em lo lắm.
Cám ơn mọi người nhiều nhiều ạ

truxi86

Member
theo mình bạn nên để em ý ở phòng khám để người ta tiện theo dõi.đáng lẽ loại xịt rận là phải đảm bảo em mèo ko liếm thì mới dùng cơ

truxi86

Member
bạn nên để em ý ở phòng khám thì hơn.chuc em mèo nhà bạn mau khỏe nhé

X

xuka3691

Guest
bé mèo nhà mình cũng bỏ ăn và nôn ra dịch vàng rồi mất nên bây giờ cứ nghe em mèo bị nôn dịch vàng là mình lại sợ.

lần đấy mình đã mang mèo ra hanvet rồi nhưng cuối cùng là 1 cục tức ôm về. mình không biết mèo nhà bạn bị bệnh gì, nhưng luôn mong điều tốt đẹp nhất đến với em

s2trangs2

sao lại ôm cục tức về hả bạn? thế em nhà bạn bây giờ sao rồi? có cứu đc không?

X

xuka3691

Guest
sao lại ôm cục tức về hả bạn? thế em nhà bạn bây giờ sao rồi? có cứu đc không?
e nhà mình k cứu được bạn ạ. có lẽ tại mình k chịu tiêm phòng cho 2 đứa ấy nên đến lúc có chuyện mới không cứu được. nhưng mình tức cái thái độ của bọn hanvet, chuẩn bệnh linh tinh, đè con nhà người ta ra tiêm vớ tiêm vấn. trước mình có viết 1 bài kêu ca trên diễn đàn ấy. mà cũng được mọi người góp ý với chia sẻ. đúng là hanvet cũng chữa khỏi cho nhiều chó mèo rồi. nhưng chẳng biết có phải số mình xui hay không mà lại xảy ra chuyện vô duyên thế.

link bài của mình trên vietpet nàyhttp://forum.vietpet.com/showthread.php?t=61789

milkygirl6390

Active Member
theo mình biết ngộ độc thuốc xịt rận bé sẽ bị co giật, xùi bọt mép, còn nôn dịch vàng thì có thể là giảm bạch cầu truyền nhiễm giống mấy đứa nhà mình r...:-S...dạo này có dịch hay sao... nhiều mèo bị bệnh này quá:(

garuru

Member
Năm ngoái, cu Mập nhà mình cũng bị như mèo nhà bạn, dù đã được tiêm phòng (Hồi đấy chưa biết VP nên mình đưa bé đi tiêm ở thú y phường, rất có thể vắc-xin ở chỗ đó không tốt). Nó nôn ra dịch vàng lẫn bọt trắng, nôn rất nhiều, bỏ ăn, nằm bẹp một chỗ. Lúc bác sĩ lấy máu Mập định đem đi xét nghiệm, nhìn màu máu đen xì, gần như đặc sệt lại, mình lo thắt ruột. Thật may, bé hồi phục sau khoảng 3-4 ngày chữa trị, phác đồ gồm có tiêm, truyền nước... Giờ thì nó mập thù lù, nặng tròn 6kg rồi, mình bế nó không nổi nữa. Bác sĩ Chiền chữa cho bé bạn ạ. Bạn thử gọi cho Chienvet xem sao nhé 0977311712. Chúc bé nhà bạn mau khỏe. Bạn up date thường xuyên tình trạng sức khỏe của em nó nhé!

milkygirl6390

Active Member
Năm ngoái, cu Mập nhà mình cũng bị như mèo nhà bạn, dù đã được tiêm phòng (Hồi đấy chưa biết VP nên mình đưa bé đi tiêm ở thú y phường, rất có thể vắc-xin ở chỗ đó không tốt). Nó nôn ra dịch vàng lẫn bọt trắng, nôn rất nhiều, bỏ ăn, nằm bẹp một chỗ. Lúc bác sĩ lấy máu Mập định đem đi xét nghiệm, nhìn màu máu đen xì, gần như đặc sệt lại, mình lo thắt ruột. Thật may, bé hồi phục sau khoảng 3-4 ngày chữa trị, phác đồ gồm có tiêm, truyền nước... Giờ thì nó mập thù lù, nặng tròn 6kg rồi, mình bế nó không nổi nữa. Bác sĩ Chiền chữa cho bé bạn ạ. Bạn thử gọi cho Chienvet xem sao nhé 0977311712. Chúc bé nhà bạn mau khỏe. Bạn up date thường xuyên tình trạng sức khỏe của em nó nhé!
mèo nhà mình cũng tiêm truyền 4 ngày... không cho ăn uống gì vì ăn vào sẽ nôn ra... mình có 3 em mèo lây nhau nhưng chỉ cứu đc 2 em...:((... 1 em mất vì mình đần độn cho e uống nước...:((... bạn nhớ đừng cho e ăn uống gì chỉ tiêm+ truyền nước thôi nhé...:-S

s2trangs2

e nhà mình k cứu được bạn ạ. có lẽ tại mình k chịu tiêm phòng cho 2 đứa ấy nên đến lúc có chuyện mới không cứu được. nhưng mình tức cái thái độ của bọn hanvet, chuẩn bệnh linh tinh, đè con nhà người ta ra tiêm vớ tiêm vấn. trước mình có viết 1 bài kêu ca trên diễn đàn ấy. mà cũng được mọi người góp ý với chia sẻ. đúng là hanvet cũng chữa khỏi cho nhiều chó mèo rồi. nhưng chẳng biết có phải số mình xui hay không mà lại xảy ra chuyện vô duyên thế.

link bài của mình trên vietpet nàyhttp://forum.vietpet.com/showthread.php?t=61789
Mình vừa đọc bài của bạn xong. :worried: Hồi lâu lắm rồi em mèo ta nhà mình bị lòi dom, mình đem đến mấy anh chị ý vẫn ân cần lắm. Lần này đem titi đến cũng vẫn rất nhiệt tình. Có lẽ là thái độ làm việc linh tinh quá nên giờ người ta chấn chỉnh lại rồi chăng

Em nhà mình thì chẳng tiêm phòng gì cả. Tẩy giun cũng chưa tẩy vì mình lười ý :blusshing: Mà 2 hôm nay truyền xong lúc rút kim ra máu vẫn đỏ tươi. không thấy đen như bạn nói. Mong là bé nhà mình cũng lành sau 3 4 hôm ...
Mình sẽ gọi cho bác sĩ Chiền xem sao.

theo mình biết ngộ độc thuốc xịt rận bé sẽ bị co giật, xùi bọt mép, còn nôn dịch vàng thì có thể là giảm bạch cầu truyền nhiễm giống mấy đứa nhà mình r...:-S...dạo này có dịch hay sao... nhiều mèo bị bệnh này quá:(
Nó không bị co giật, xùi bọt mép bạn ạ :worried: với lại nó bị nôn, bỏ ăn ngay sau hôm mình xịt thuốc xịt rận cho nó. Còn trước đấy thì nó không bị sao cả. Mình hỏi các bác sĩ thì họ cũng bảo là bị ngộ độc rồi

garuru

Member
Mình không nghĩ bé nhà bạn bị ngộ độc vì không bị sùi bọt mép, co giật.... Cách đây hơn một năm, 2 bé mèo của mình lần lượt bị trúng bả chỉ cách nhau có hai tháng nên mình biết triệu chứng ngộ độc. Một bé lúc về được đến nhà thì người bị co giật mạnh, miệng ộc máu, chỉ vài tiếng sau là bé ra đi. Mình gọi cho bác sĩ quen nhưng bác sĩ bảo quá muộn rồi, không cứu được bé. Trước đấy 2 tháng, một bé mèo khác cũng bỏ đi chơi đêm, sáng về nhà thấy bé kêu thảng thốt, như bị hoảng loạn ấy, một lúc sau thì miệng sùi bọt mép. Mình gọi cho thú y phường nhờ đến tiêm thuốc giải độc ngay. Sau đó, nhờ một bác sĩ ở đường Âu Cơ (không phải bác sĩ Hòa đâu) đến chữa. Chị ấy nói bé bị trúng độc, tiêm rất nhiều kháng sinh, truyền nước, nhưng truyền theo kiểu tiêm vèo một cái là xong, chứ không truyền cẩn thận y như truyền cho người mà bác sĩ Chiền đã làm. Một tuần ròng rã tiêm, truyền nước, bón cháo. Bé cứ lúc thì tỉnh ra một chút, lúc lại yếu lả đi. Lúc đầu thì đi ngoài ra nước vàng, rồi nửa người gần như liệt, mắt bé đảo liên tục trông rất sợ. Sau đó, bé đi lại được dù người vẫn xiêu vẹo, buổi tối mắt vẫn đảo. Mình nhớ mãi buổi sáng hôm ấy, bỗng dưng bé đòi ăn, nhưng chỉ ăn một miếng thịt bé xíu, rồi bé tự đi uống nước, tự ra vườn chơi. Không ngờ đến đêm sức khỏe bé yếu dần, 5g sáng thì bé ra đi. Trước khi đi bé kêu thê thảm lắm, rướn cổ lên liên tục như không thở được. Mình không bao giờ quên được cảnh tượng ấy. Mình bị ám ảnh đến mức không dám cho các bé mèo còn lại ra ngoài chơi buổi tối nữa. 7, 8 giờ là gọi tất cả vào nhà. Xin lỗi vì kể câu chuyện buồn này khi bạn cũng đang căng thẳng, lo lắng cho bé. Mình sợ bạn giống mình, chọn lầm một bác sĩ không giỏi, hoặc kém đức... Bạn đọc lại các topic trong VP, xem bác sĩ nào các thành viên tin tưởng thì nhờ chữa trị cho bé nhé! Cầu chúc cho bé mau khỏe!

milkygirl6390

Active Member
hôm mình đi truyền nước cho e mèo nhà mình cũng có 1 em bị ngộ độc thuốc xịt rận như bạn... mình thấy bác sĩ truyền nước cho e, tiêm cái gì đó, sau đó bảo cho về uống orezon 1 ngày sau là khỏi, mà mèo nhà bạn bị 2 3 ngày rồi thì mình nghĩ ko phải ngộ độc đâu...:-S...mình xin lỗi mình không muốn nói xấu chỉ trích ai đâu nhưng thú ý ở Việt Nam chưa thực sự phát triển nên việc "phán" nhầm bệnh là chuyện thường, con mèo hàng xóm nhà mình bị lây giảm bạch cầu truyền nhiễm của mấy con mèo nhà mình mà có ông bác sĩ nào chả biết "phán" là bị viêm phổi...:-S... may mình sang hỏi thăm và đưa em nó đi chữa trị nên e nó mới qua khỏi... chứ để ông BS kia tiêm thêm mấy mũi viêm phổi thì chắc e nó đi rồi...:-S... hix, mong là bé nhà bạn sẽ mau khỏe...

s2trangs2

Có khi là 2 bé nhà bạn ăn phải bả chuột thì sao nhỉ... :worried: mình lo quá...nghe bạn kia nói chỗ HANVET rồi bạn nói triệu chứng ngộ độc khác với em nhà mình...không biết có chẩn đoán nhầm không nữa...

hôm mình đi truyền nước cho e mèo nhà mình cũng có 1 em bị ngộ độc thuốc xịt rận như bạn... mình thấy bác sĩ truyền nước cho e, tiêm cái gì đó, sau đó bảo cho về uống orezon 1 ngày sau là khỏi, mà mèo nhà bạn bị 2 3 ngày rồi thì mình nghĩ ko phải ngộ độc đâu...:-S...mình xin lỗi mình không muốn nói xấu chỉ trích ai đâu nhưng thú ý ở Việt Nam chưa thực sự phát triển nên việc "phán" nhầm bệnh là chuyện thường, con mèo hàng xóm nhà mình bị lây giảm bạch cầu truyền nhiễm của mấy con mèo nhà mình mà có ông bác sĩ nào chả biết "phán" là bị viêm phổi...:-S... may mình sang hỏi thăm và đưa em nó đi chữa trị nên e nó mới qua khỏi... chứ để ông BS kia tiêm thêm mấy mũi viêm phổi thì chắc e nó đi rồi...:-S... hix, mong là bé nhà bạn sẽ mau khỏe...
Mèo nhà mình bị nôn 2 ngày rồi mình mới cho đi khám..có lẽ nó bị nặng hơn. Vì bình thường bụng nó đã yếu lắm rồi.Cứ ăn thịt mà chuyển sang ăn cá là y như rằng bị ỉa chảy ...
Hôm nay em nhà mình đến khám lần nữa, truyền nước, tiêm 3 mũi kháng sinh, giải độc với 1 mũi gì nữa ý.. Về nhà em nằm bẹp luôn. Giờ mình lại đang ở chỗ làm không biết tình hình nó sao rồi nữa.
Anh bác sĩ bảo là nó phải chữa dài dài...
Nói thật là để chữa cho nó khỏi thì tiền bao nhiêu mình không tiếc, cái chính là thời gian, rồi còn sức khỏe của em nó nữa...đi lại nhiều cũng đâu có tốt cho nó...

milkygirl6390

Active Member
Mình không nghĩ bé nhà bạn bị ngộ độc vì không bị sùi bọt mép, co giật.... Cách đây hơn một năm, 2 bé mèo của mình lần lượt bị trúng bả chỉ cách nhau có hai tháng nên mình biết triệu chứng ngộ độc. Một bé lúc về được đến nhà thì người bị co giật mạnh, miệng ộc máu, chỉ vài tiếng sau là bé ra đi. Mình gọi cho bác sĩ quen nhưng bác sĩ bảo quá muộn rồi, không cứu được bé. Trước đấy 2 tháng, một bé mèo khác cũng bỏ đi chơi đêm, sáng về nhà thấy bé kêu thảng thốt, như bị hoảng loạn ấy, một lúc sau thì miệng sùi bọt mép. Mình gọi cho thú y phường nhờ đến tiêm thuốc giải độc ngay. Sau đó, nhờ một bác sĩ ở đường Âu Cơ (không phải bác sĩ Hòa đâu) đến chữa. Chị ấy nói bé bị trúng độc, tiêm rất nhiều kháng sinh, truyền nước, nhưng truyền theo kiểu tiêm vèo một cái là xong, chứ không truyền cẩn thận y như truyền cho người mà bác sĩ Chiền đã làm. Một tuần ròng rã tiêm, truyền nước, bón cháo. Bé cứ lúc thì tỉnh ra một chút, lúc lại yếu lả đi. Lúc đầu thì đi ngoài ra nước vàng, rồi nửa người gần như liệt, mắt bé đảo liên tục trông rất sợ. Sau đó, bé đi lại được dù người vẫn xiêu vẹo, buổi tối mắt vẫn đảo. Mình nhớ mãi buổi sáng hôm ấy, bỗng dưng bé đòi ăn, nhưng chỉ ăn một miếng thịt bé xíu, rồi bé tự đi uống nước, tự ra vườn chơi. Không ngờ đến đêm sức khỏe bé yếu dần, 5g sáng thì bé ra đi. Trước khi đi bé kêu thê thảm lắm, rướn cổ lên liên tục như không thở được. Mình không bao giờ quên được cảnh tượng ấy. Mình bị ám ảnh đến mức không dám cho các bé mèo còn lại ra ngoài chơi buổi tối nữa. 7, 8 giờ là gọi tất cả vào nhà. Xin lỗi vì kể câu chuyện buồn này khi bạn cũng đang căng thẳng, lo lắng cho bé. Mình sợ bạn giống mình, chọn lầm một bác sĩ không giỏi, hoặc kém đức... Bạn đọc lại các topic trong VP, xem bác sĩ nào các thành viên tin tưởng thì nhờ chữa trị cho bé nhé! Cầu chúc cho bé mau khỏe!
theo mình biết thì bệnh này không được cho ăn uống gì cả, mình cũng bị mất 1 em chỉ vì cho uống nước đấy, xong còn bị bác sĩ mắng nữa vì tội ngu đã dặn ko cho ăn uống gì vẫn cố cho uống nước...:((

dã cây xương rồng bà lấy nước. :D chó mình cũng xịt cái thuốc này nhưng mà vẫn khỏe :p

milkygirl6390

Active Member
Có khi là 2 bé nhà bạn ăn phải bả chuột thì sao nhỉ... :worried: mình lo quá...nghe bạn kia nói chỗ HANVET rồi bạn nói triệu chứng ngộ độc khác với em nhà mình...không biết có chẩn đoán nhầm không nữa...

Mèo nhà mình bị nôn 2 ngày rồi mình mới cho đi khám..có lẽ nó bị nặng hơn. Vì bình thường bụng nó đã yếu lắm rồi.Cứ ăn thịt mà chuyển sang ăn cá là y như rằng bị ỉa chảy ...
Hôm nay em nhà mình đến khám lần nữa, truyền nước, tiêm 3 mũi kháng sinh, giải độc với 1 mũi gì nữa ý.. Về nhà em nằm bẹp luôn. Giờ mình lại đang ở chỗ làm không biết tình hình nó sao rồi nữa.
Anh bác sĩ bảo là nó phải chữa dài dài...
Nói thật là để chữa cho nó khỏi thì tiền bao nhiêu mình không tiếc, cái chính là thời gian, rồi còn sức khỏe của em nó nữa...đi lại nhiều cũng đâu có tốt cho nó...
sao bạn không cho bé nội trú ở bệnh viện luôn, mình cho 2 bé nhà mình nội trú 3 ngày ở 16/424 thụy khuê, ngày thứ 3 bác sĩ cho về vì 2 e đã khỏe, viện phí cũng không cao lắm khoảng 300k cho 1 em

s2trangs2

sao bạn không cho bé nội trú ở bệnh viện luôn, mình cho 2 bé nhà mình nội trú 3 ngày ở 16/424 thụy khuê, ngày thứ 3 bác sĩ cho về vì 2 e đã khỏe, viện phí cũng không cao lắm khoảng 300k cho 1 em
Tại mình không yên tâm lắm. Vì mình chăm nó vẫn hơn là bác sĩ bao nhiêu việc. Với lại chẳng biết nó thế nào nên chẳng dám để ở chỗ lạ

milkygirl6390

Active Member
Hix...chịu khó mất công mất sức mấy hôm vậy...mong bé sẽ mau khỏe... nhớ giữ ấm cho bé nhé... bệnh này dễ nhiễm lạnh lắm đấy...:-S

s2trangs2

Hix...chịu khó mất công mất sức mấy hôm vậy...mong bé sẽ mau khỏe... nhớ giữ ấm cho bé nhé... bệnh này dễ nhiễm lạnh lắm đấy...:-S
Cám ơn bạn nhiều lắm .
Hôm nay mình cho em đi truyền nước với tiêm lần 2 rồi. Em nó về đã hết nôn. không biết đêm nay thì thế nào. mong là không nôn nữa.

Mà mình gọi cho bác sĩ Chiền rồi. Mình hỏi bác sĩ là có cần cho nó ăn gì không hay chỉ uống đường gluco thôi thì anh Chiền bảo là phải cho nó ăn :-s... thế là thế nào nhỉ

garuru

Member
Hồi Mập nhà mình bị ốm giống mèo nhà bạn mình vẫn cho ăn đấy. Đương nhiên là phải "cưỡng chế" bằng cách bơm xi lanh rồi chứ bé không chịu tự ăn. Mỗi ngày mình chỉ bơm một ít nước cháo + nước đường gluco để bé không bị kiệt sức thôi. Bác sĩ Chiền chữa trị được hai ngày thì em nó hết nôn. Hết ngày thứ ba thì Mập kêu meo meo đòi ăn, mình không phải bơm nữa. Hay bạn cứ bơm cho em ấy ít nước cháo xem, hoặc gọi điện hỏi bác sĩ Chiền xem nên cho bé ăn gì.