• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị Nấm lưỡi

Kún¥êu

Member
Mấy hôm nay mình được cho 1 bé mèo được 2,5 tháng, mang về tắm táp sạch sẽ phát hiện ra mồm nó bốc ra mùi rất khó chịu ( tanh tanh ) . Cấp tốc đưa đến Bác sĩ thú ý và được chuẩn đoán là bệnh Nấm lưỡi mèo. Vạch lưỡi mèo nhìn thấy lưỡi đỏ, xưng rộp, mùi rất hôi. Bé không ăn được thức ăn cứng, chỉ ăn được gel dinh dưỡng. Bác sĩ đã tiêm 3 mũi và đơn thuốc tiêm tối thiểu trong 5 ngày. Lúc đến bệnh viện khá đông nên khi mình hỏi Bác sĩ không trả lời cặn kẽ được. Về đến nhà mình vẫn chưa hiểu nguyên nhân gây ra bệnh, cách chữa trị, và cách phòng tránh. Lên mạng nhờ các pro chỉ giáo vài đường cơ bản về căn bệnh mèo nhà mình đang mặc phải. Cảm ơn đã đọc bài.

linkmitu

Member
mình lên google search ko có bệnh nấm lưỡi ở mèo. toàn ra bệnh nấm lưỡi ở trẻ con. bạn gọi bác sĩ bạn đến khám đi bạn vì bs đó là ng trực tiếp chữa trị mèo nhà bạn.