• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị nấm - Help me now

Kính thưa các bác, mèo nhà em đi dạt nhà mấy hôm, về sờ da thấy cưng cứng, đóng vẩy nhỏ. Em cắt lông nó đi, rửa bằng nước muối, bôi niroral. mà cứ chỗ nọ khỏi lại lan sang chỗ kia. Giờ lây sang cả con bé 34 nữa. Hức mà lông em nó dài, ko lỡ cắt. Các bác có thuốc gì để tắm hoặc làm thế nào cho nó tiệt được luôn ko. Giúp em với ko nó lây sang nốt em Anh lông ngắn là hỏng bét:((

Tks các bác

ngudaymuon

Active Member
Kính thưa các bác, mèo nhà em đi dạt nhà mấy hôm, về sờ da thấy cưng cứng, đóng vẩy nhỏ. Em cắt lông nó đi, rửa bằng nước muối, bôi niroral. mà cứ chỗ nọ khỏi lại lan sang chỗ kia. Giờ lây sang cả con bé 34 nữa. Hức mà lông em nó dài, ko lỡ cắt. Các bác có thuốc gì để tắm hoặc làm thế nào cho nó tiệt được luôn ko. Giúp em với ko nó lây sang nốt em Anh lông ngắn là hỏng bét:((

Tks các bác
:)) cái này từ kinh nghiệm bản thân chị nhé : lây là cái chắc :D
Về cái đóng vẩy, em phải lôi bé ra tắm ( tắm nirozal, tắm hanel-hình như thế, một loại trị nấm mơi, tắm Fay trị nấm dành cho chó mèo) rồi lấy móng tay cạo hết cái vẩy tằng bám vào đấy đi. Sau đó bôi thuốc trị nám, có rất nhiều loại, cái này chị ko có kinh nghiệm, vì bôi mãi cũng chưa thấy khỏi. :D
Nấm rất khó chữa, cứ được chỗ này lại sờ thấy chỗ khác, khỏi đứa này lây sang đứa khác, lông dài 34 thì em phải cắt thôi, nếu ko thì có bôi cũng ko thấm vào da đc, càng lâu khỏi.
Cứ tưởng nấm ko nguy hiểm, hjc, nguy hiểm cực kì. bây giờ sợ lắm.
Nuôi đông càng khó khỏi, nhà chị đang chia nhỏ tụi nó ra để cho nhanh khỏi đây :(

Beambeam

Active Member

Tks các bác
Lây là cái chắc ông ạ, vụ này chị N kinh nghiệm đầy mình rồi mà.
Tốt nhất ông cách ly bằng cách quăng em Bjm qua nhà tôi, không là hỏng bét đấy :((

beheoxinhxan

Active Member
Phải cách ly ngay em lông ngắn đi Cường ơi. Càng xa càng tốt :D, không phải khoe chứ chị là chị chăm mèo cực tốt đấy. (một địa chỉ cho em tham khảo nếu không muốn mèo xinh đẹp nhà em bị lây nốt nhé:)))

Mieo4987

Member
Em có kinh nghiệm chữa vẩy như thế cho chó nhưng bác cứ thử áp dụng cho mèo xem sao.Con nhà em bị vậy em sát trùng bằng oxy già chứa không phải cồn,cho nó sủi bọt trắng ra,rồi lại làm lại lần nữa,rồi lau đi rồi mới bôi thuốc. Lành nhanh lắm,cớ 2 3 ngày là chó nhà em hết bị. Chó nhà em hay bị vẩy trong tai lắm,golden tai cụp mà, nên dễ bị hôi tai kinh luôn !

:)) cái này từ kinh nghiệm bản thân chị nhé : lây là cái chắc :D
Về cái đóng vẩy, em phải lôi bé ra tắm ( tắm nirozal, tắm hanel-hình như thế, một loại trị nấm mơi, tắm Fay trị nấm dành cho chó mèo) rồi lấy móng tay cạo hết cái vẩy tằng bám vào đấy đi. Sau đó bôi thuốc trị nám, có rất nhiều loại, cái này chị ko có kinh nghiệm, vì bôi mãi cũng chưa thấy khỏi. :D
Nấm rất khó chữa, cứ được chỗ này lại sờ thấy chỗ khác, khỏi đứa này lây sang đứa khác, lông dài 34 thì em phải cắt thôi, nếu ko thì có bôi cũng ko thấm vào da đc, càng lâu khỏi.
Cứ tưởng nấm ko nguy hiểm, hjc, nguy hiểm cực kì. bây giờ sợ lắm.
Nuôi đông càng khó khỏi, nhà chị đang chia nhỏ tụi nó ra để cho nhanh khỏi đây :(
Hix, cắt hết cả lông trên lưng cho Salem rồi chị ạ, nham nhở kinh. TỐi qua phải lôi ra tắm, bôi niroral. nó cứ như đồng xu ý chị ạ, sờ sờ 1 lúc lại thấy 1 vết, vừa tuần trước tắm chưa thấy gì cả. Chắc phải gửi cu Bjm đj thôi, nhưng mà sợ nó lạ nhà nó đi mất thì chết, nó nhát lắm...Hix, sao đợt này nhiều nhà bị nấm thế ko biết nữa...\

Chị ơi tắm niroral là tắm bằng sữa tắm ạ, có Fay chị nấm ạ, hay tắm bằng cái đó nhỉ. Tắm cho thằng Anh lông ngắn để phòng luôn

Lây là cái chắc ông ạ, vụ này chị N kinh nghiệm đầy mình rồi mà.
Tốt nhất ông cách ly bằng cách quăng em Bjm qua nhà tôi, không là hỏng bét đấy :((
Bà có nuôi giúp được ko đấy, nó ở nhà tôi chưa bao giờ xuống đến tầng 1 đâu, thấy động mạnh là nó chui tọt vào sau tủ,nhát lắm. Người lạ đố sờ vào người nó được.

Phải cách ly ngay em lông ngắn đi Cường ơi. Càng xa càng tốt :D, không phải khoe chứ chị là chị chăm mèo cực tốt đấy. (một địa chỉ cho em tham khảo nếu không muốn mèo xinh đẹp nhà em bị lây nốt nhé:)))
Hức, chị ơi đang lo quá đây này, cái con Salem bị mà não hết cả lòng mề...cắt 1 đống lông, chẳng biết bgio mới mọc lại. Hy vọng nó sớm khỏi thôi, em tính cắt hết luôn đi cho dễ chữa. Mua cái tôngđơ vậy...

beheoxinhxan

Active Member
Hức, chị ơi đang lo quá đây này, cái con Salem bị mà não hết cả lòng mề...cắt 1 đống lông, chẳng biết bgio mới mọc lại. Hy vọng nó sớm khỏi thôi, em tính cắt hết luôn đi cho dễ chữa. Mua cái tôngđơ vậy...
Kiểu gì mà nó chẳng mọc lại. Cạo sạch đi em ạ, lo nó xấu thì bị nấm loang lổ cũng đã xấu rồi :worried:. Chó nhà chị cũng thế, hễ cứ thấy có vấn đề là chị cạo phắt lông đi cho dễ chữa. Mèo nhà mình xấu đẹp gì cũng là của mình:love struck:

ngudaymuon

Active Member
Kiểu gì mà nó chẳng mọc lại. Cạo sạch đi em ạ, lo nó xấu thì bị nấm loang lổ cũng đã xấu rồi :worried:. Chó nhà chị cũng thế, hễ cứ thấy có vấn đề là chị cạo phắt lông đi cho dễ chữa. Mèo nhà mình xấu đẹp gì cũng là của mình:love struck:
Sao lông tụi nó bị cạo hết mà e vẫn thấy tụi nó Xinh lạ thường chị ạ. Ngày nào hai vợ chồng cũng ngắm mèo ba tư không lông mà cười chảy nước mắt. Nhìn như hai con linh cẩu lai chuột cống ghẻ ý. Thế mà vẫn yêu vô đối, đố ai xinh như con mình, chị nhỉ :D