• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị hóc xương

nguyenthuy

Member
Chào mọi người, tình hình là em đang có chuyện này cần mọi người giúp đỡ gấp.
Nhóc Heo nhà em từ hôm qua tới giờ bắt đầu có những biểu hiện như là bị hóc xương vậy. Em nghĩ cũng chỉ mới bị từ tối qua (28/04) thôi ạ, vì sáng nay em thấy nó kêu rất lạ. Bình thường thì meo meo rõ là hoành tráng, sáng nay thì cứ ẹ ẹ. Tệ hơn là bây giờ (8giờ tối), thì nó hoàn tòan ko kêu ra tiếng nữa, chỉ hơi hơi hé mồn thôi. Em đóan nó bị hóc xương là vì cứ thỉng thoảng, nó lại khạc khạc, như đang bị mắc gì đó trong cổ họng. Em có vạch mồm nó ra nhưng ko thấy gì, cho nó uống nước nhưng ko trôi. Sáng nay thì nó vẫn ăn uống bình thường còn bây giờ, chắc đau quá nên nó bỏ ăn mất rồi:(:)(:)((. Em có gọi cho bác sĩ Chiền nhưng anh bảo mai mới khám được, mà thật sự em ko hy vọng lắm việc anh tới nhà khám (sợ anh có việc). Trong khi chờ đợi, mong mọi người chỉ cho em chút ít kinh nghiệm, em cũng chả biết làm sao nữa ngòai đợi bác sĩ, huhu.

chienvet

Chuyên gia thú y
Bạn gọi cho mình lúc 19 giờ 50 phút. Nhưng tối nay mình bận không thể phi xuống Hà Đông nơi bạn ở ngay được vì mình ở khá xa, nếu như không bận mình sẵn sàng đi ngay. Với lại xét về mức độ nguy hiểm mình thấy chưa đến mức phải ngay lập tức, vì vừa rồi mình có cứu cho một chú chó bị mắc xương trong họng đã 5 ngày, chú chó này không thể ăn cũng như uống nước, cứ mở miệng muốn nuốt là chú cún lại rú lên vì đau đớn, nhưng sau khi gắp được cái xương gà đó ra thì mọi chuyện lại bình thường. Mặt khác bạn đã bảo mở miệng miu ra nhưng không thấy xương thì liệu có phải mắc xương thật không, vì vừa rồi cũng có một trường hợp mèo đi đêm về bị cảm, cũng không kêu được, ăn ít đi, đã kiểm tra nhiệt độ không thấy sốt. Mình đến khai thác thông tin, kiểm tra xem có hóc xương không, và kết quả không hóc. Và không dùng thuốc gì cả, cho uống nước đường thế là miu dần lại bình thường. Bạn cần tham khảo nhé! Mai mình sẽ cố gắng xuống chỗ bạn mặc dù mai mình cũng rất bận! Thanks!

nguyenthuy

Member
Bạn gọi cho mình lúc 19 giờ 50 phút. Nhưng tối nay mình bận không thể phi xuống Hà Đông nơi bạn ở ngay được vì mình ở khá xa, nếu như không bận mình sẵn sàng đi ngay. Với lại xét về mức độ nguy hiểm mình thấy chưa đến mức phải ngay lập tức, vì vừa rồi mình có cứu cho một chú chó bị mắc xương trong họng đã 5 ngày, chú chó này không thể ăn cũng như uống nước, cứ mở miệng muốn nuốt là chú cún lại rú lên vì đau đớn, nhưng sau khi gắp được cái xương gà đó ra thì mọi chuyện lại bình thường. Mặt khác bạn đã bảo mở miệng miu ra nhưng không thấy xương thì liệu có phải mắc xương thật không, vì vừa rồi cũng có một trường hợp mèo đi đêm về bị cảm, cũng không kêu được, ăn ít đi, đã kiểm tra nhiệt độ không thấy sốt. Mình đến khai thác thông tin, kiểm tra xem có hóc xương không, và kết quả không hóc. Và không dùng thuốc gì cả, cho uống nước đường thế là miu dần lại bình thường. Bạn cần tham khảo nhé! Mai mình sẽ cố gắng xuống chỗ bạn mặc dù mai mình cũng rất bận! Thanks!
Dạ vâng em cũng biết bác sĩ bận, mà nhà em cũng xa nữa. Nếu chỉ ăn ít và ko kêu nữa thì em cũng ko thấy lo, đằng này nhóc nó còn hay khạc khạc mà chả ra đc gì trong cổ họng. Bác sĩ cứ giải quyết các trường hợp cần thiết khác đi ạ, em sẽ cho nó uống đường xem có khá hơn ko. Mà tình hình là cơm nó cũng ăn đc chút ít nên em cũng bớt lo. Cảm ơn bác sĩ nhiều, có gì em sẽ gọi để báo sau.