• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

mèo bị chẩy nước mắt

các anh chị cô bác giúp với. mèo nhà em la mèo lai tùm lum mẹ của bé là nga lai meo ta bố bé là 34 bé có bộ lông giống bố rất đẹp, lúc mình bắt bé về thì bé chưa chẩy nước mắt được mấy hôm mình mang ra tắm sây khô lông vẫn không sao nhưng được khoảng 1 tuần thì bé có hiện tượng chẩy nước mắt, giowg bé chẩy rất nhiều mình lau hoài, hôm nào bận không lau thì nó khô két lại rất cứng phải dùng khăn ướt lau mãi mới hết. Anh chị nào biết giúp em để em chưa cho bé khỏi, khổ thân bé lắm mặt lúc nào cũng tèm nhèm ( mèo nhà em vân ăn rất tốt và nghịch ngợm)

Gemma

Active Member
các anh chị cô bác giúp với. mèo nhà em la mèo lai tùm lum mẹ của bé là nga lai meo ta bố bé là 34 bé có bộ lông giống bố rất đẹp, lúc mình bắt bé về thì bé chưa chẩy nước mắt được mấy hôm mình mang ra tắm sây khô lông vẫn không sao nhưng được khoảng 1 tuần thì bé có hiện tượng chẩy nước mắt, giowg bé chẩy rất nhiều mình lau hoài, hôm nào bận không lau thì nó khô két lại rất cứng phải dùng khăn ướt lau mãi mới hết. Anh chị nào biết giúp em để em chưa cho bé khỏi, khổ thân bé lắm mặt lúc nào cũng tèm nhèm ( mèo nhà em vân ăn rất tốt và nghịch ngợm)
Mèo Tây hay bị chảy nước mắt đấy mà. Nhà mình cũng có một em Ba Tư lai Nga nhưng em ấy lại không bị chảy nước mắt, còn em mèo Anh lai Ba Tư thì hay bị chảy nước mắt nhưng không nhiều như mèo nhà bạn, thỉnh thoảng mình cũng phải lau nước mắt cho em ấy nhưng không đến nỗi bị khô két cứng lại như mèo nhà bạn. Vụ này nhiều anh chị em trên forum có kinh nghiệm đấy, hẳn sẽ có nhiều người cho bạn ý kiến để giúp bé mèo cưng đỡ chảy nước mắt. Chắc nên đưa bé đi bác sĩ thú y xem sao. :love struck:

bé nhà mình lúc chẩy nước mắt lúc không. mình có mang đi hỏi thú y thì mấy chị ở đấy nói lai mèo 34 hay bị chẩy nước mắt lắm và chảy nước mắt cũng binh thuòng, rùi đưa cho mình lọ thuốc nói giỏ mắt cho em nó nhưng chỉ đơ 1 chút thôi chứ không khỏi.
Có ai biết cách nào không giúp mình với

ecklee

Member
thì hầu như em mèo batư nào chẳng bị chảy nước mắt :D nếu bạn hay đọc các topic của các anh chị nuôi mèo batư hay exotic thì sẽ thấy nhiều bé cũng bị chảy nước mắt và đóng cục lại mà :D thế nên bạn hãy thường xuyên vệ sinh mắt cho bé mèo là ok rồi :D

cảm ơn các bạn, mình cũng yên tâm chút. cũng sợ sợ, cũng may là bé ăn rất khỏ và nghịch chắc mang dòn máu mèo ta lên thich treo leo ghê lắm

Gemma

Active Member
cảm ơn các bạn, mình cũng yên tâm chút. cũng sợ sợ, cũng may là bé ăn rất khỏ và nghịch chắc mang dòn máu mèo ta lên thich treo leo ghê lắm
Vụ leo trèo này thì mèo Tây nó cũng leo chán vạn bạn ạ! Chắc là mèo nhà bạn gien mèo Tây trội hơn nên mới chảy nước mắt nhiều vậy đấy! :angel:

mèo nhà mình có mầu trắng trên đỉnh đầu 1 ít mầu ghj xám. nhìn lông thì không khác gì lông meo 34 nhưng mặt thj như mèo anh ý. mà em ấy ăn nhiêu lắm mà sao vân bé lắm. vì 2 đứa mèo anh nhà mình ăn ít hơn nhưng lại lớn nhanh hơn rất nhiều

ruồi bẹp

Active Member
mèo nhà mình còn cứ ăn vào là chảy nước mắt cơ bạn ạ, không lo đâu. Mèo nhà bạn có máu 34 nên việc chẳng làm gì nó cũng mắt ứa lệ là chuyện thường. Bạn nuôi mèo 34 lai thì điều tất nhiên phải bỏ nhiều công sức ra chăm bẵm như chải lông, tắm rửa, vệ sinh... và cái chuyện mắt thường xuyên tèm nhèm cũng nên chú ý lau cho bé mà lau nhẹ thôi nhé, dùng bông mềm (bông mua cũng rẻ lắm) thấm nước cho đỡ rát mắt bé cộng với cái chất họ tẩm và khăn ướt có thể không tốt lắm :D. Đến da mặt người hay lau bằng cái đó còn bị bít lỗ chân lông mà.

cảm ơn ruồi quan tâm cũng tại ham hố 1 lúc dước về 4 em lên mới khổ thế đấy. mấy em kia không sao mỗi em này bị lên lo. lúc đầu tưởng bệnh lên sợ lây ra các bé kia, ma 3 bé kia đều là anh lông dài nữa chứ phát khổ. nhất là lúc tắm mà các bé đều mới 3 tháng

phenmaleat

Active Member
con trai mà chăm sóc được lũ mèo này tốt và chu đáo là tốt rồi,khâm phhục bạn đó

mình cũng không nghĩ là chăm được đâu. lúc mang về đâu có nghĩ gì đâu chứ, cứ nuôi thôi chỉ mog các bé khỏe mạnh là tốt rùi chỉ sọ các bé die. giờ cũng iên tâm rùi chắc mấy hum nữa làm 2pic khoe mèo mất thui ^^

X

xuka3691

Guest
3 tháng tắm là ổn rồi, không sao đâu bạn. có nhiều bạn còn tắm cho mèo từ lúc 5 tuần tuổi cơ. tắm đúng cách là k sao đâu. còn vụ chảy nước mắt thì mình không nuôi mèo tây nên không biế. nhưng mà hình như đứa nào mặt càng tịt thì càng bị chảy hay sao ý. bọn mũi cao như mèo anh lông dài, nga, ta ... thì mình không thấy chảy bao giờ

bebe6383

Member
Em up hình mấy đứa nhỏ bây giờ lên cho cả nhà coi bao lớn rồi nào ???