• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị chảy dãi, kém ăn, nằm nhiều

bo.bo

Member
Tình hình là sau khi Bo xì nhà minh đi lấy giống về được 1 tuần thì thấy em không có biểu hiện gì cả ! Tuy nhiên, mình đi công tác từ hum kia thấy hôm qua baba kêu là nó có những biểu hiện lạ như là : miệng chảy rớt dãi rất là nhiều , kém ăn , hay nằm nhiều . Mình tức tốc về và có đưa em vô Hanvet . Qua khám sơ bộ thì bác sĩ kêu là không có dấu hiệu gì là bị sốt hay vấn đề gì về đường ruột cả có đưa cho em đơn thuốc là : 2 túi đường, vỉ vitamin 3b và 2 gói gì đó em không nhớ nữa ! Cho nó uống được 1 ngày rồi mà không cải thiện gì cả ! Vẫn chảy rớt dãi ghê lắm !
Bác sĩ cũng chẳng nói là nói bị làm sao cả ! Chỉ đưa thuốc thôi .
Vấn đề ở đây là Bo xì nhà em bị làm sao vậy ! Em lo lắm . Em sợ lỡ nó bị dại thì ..... Có cần cách ly không ạ !
Giúp em với nhé !!!:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((

X

xuka3691

Guest
trước mắt thì bạn cứ cho em ấy uống nước đường. vì mèo không ăn được xuống sức nhanh. phải bổ sung đường để giữ sức.

chảy nước dãi nhiều là bất thường, k có chuyện bình thường được. bạn xem e ấy có bị hóc gì không nữa( mình nghĩ không phải vì nếu hóc sẽ đau, chạm vào cổ sẽ phản ứng). bạn search các triệu chứng bệnh dại, thử xem ngoài cái việc chảy nước dãi thì e ấy còn có thêm triệu chứng biểu hiện nào giống nữa không.

hiện tại chưa biết bé bị gì, bạn cách ly bé (nếu nhà nuôi mèo chó khác), thông báo với mọi người trong nhà tình trạng bé. ngay lập tức mang đi bs khác. khám bao giờ ra vấn đề thì thôi.

Hà nội đâu phải chỉ có mỗi Hanvet (mà nói thật là mình chả ưa hanvet)

X

xuka3691

Guest
à, nên nhờ Mod đổi tên topic. đặt tên topic rõ ràng triệu chứng bệnh sẽ nhận được sự quan tâm hơn. vd đặt là: sos - mèo bị chảy nước dãi nhiều, kém ăn, ít hoạt động...

nếu có người từng gặp trường hợp này, có kinh nghiệm, nhìn thấy tên topic như thế nhất định sẽ vào xem. còn đặt chung chung là Sos thì dễ bị bỏ qua

bo.bo

Member
Hix, làm thế nào bh chui xuống gầm giường từ hôm qua đến h rồi nhưng không chui ra toàn nằm như vậy thôi . Em gọi như thế nào cung không chiu ra !

nhimtcn

Member
Bạn cẩn thận ko bị em ý cắn nhé. Chui xuống gầm giường gọi ko đc thì đừng đưa tay ko vào bắt, nên nhờ ng có kinh nghiệm trong chuyện này.
trước nhà bạn mình cả bố mẹ bạn ý đều bị mèo dại cắn ( mèo nuôi), cả 2 cô chú phải đi chạy chữa mãi mới được. Chú còn bị liệt rồi cơ, may mà khỏi. Hic.
Mong là em mèo của bạn ko bị làm sao.

milkygirl6390

Active Member
chảy nước dãi thành dòng 2 bên mép và chảy không ngừng nghỉ đúng không bạn ... có đi ngoài phân tanh không ... ăn uống thế nào ???

bo.bo

Member
bạn thử đưa em ý qua bác sĩ thanh ở mai động xem sao. bình tĩnh nhé.;)
Bạn cho mình xin cái địa chỉ và số điện thoại nhé
Mồm rớt dãi ra nhìn vừa thương vừa giân mình ! Gọi thì mãi không chịu ra phải lấy gậy kều ra và gào lên

bo.bo

Member
Bạn cẩn thận ko bị em ý cắn nhé. Chui xuống gầm giường gọi ko đc thì đừng đưa tay ko vào bắt, nên nhờ ng có kinh nghiệm trong chuyện này.
trước nhà bạn mình cả bố mẹ bạn ý đều bị mèo dại cắn ( mèo nuôi), cả 2 cô chú phải đi chạy chữa mãi mới được. Chú còn bị liệt rồi cơ, may mà khỏi. Hic.
Mong là em mèo của bạn ko bị làm sao.
cảm ơn bạn nhé ! Mong rằng nó chỉ bị nghén thôi ! Đã bắt được em và đã cho em 2 xi lông đường và thuốc và nhét được nửa viên vitamin3b và được rồi
Theo dõi thấy vẫn bị rớt dãi tùm lum
Minh Cũng đã vệ sinh là lấy nước muối loãng lau mắt và cho nước dãi em ý chảy rồi !

bo.bo

Member
chảy nước dãi thành dòng 2 bên mép và chảy không ngừng nghỉ đúng không bạn ... có đi ngoài phân tanh không ... ăn uống thế nào ???
Thì mình thấy là ăn ít đi , baba mình bảo phân vẫn bt không có mùi lạ !

Linhmu_93

Active Member
Bé nhà chị đã tiêm phòng dại chưa?
Ngoài chảy rớt dãi còn dấu hiệu gì k? Theo tài liệu thì mèo dại chỉ thích chỗ tối, thích chui gầm bàn, gầm tủ, gầm ...nói chung là tối. Nếu lúc này càng cố gọi ra hay thò tay vào thì nó càng nguy hiểm, nếu cắn thì mình se lây dại là cái chắc ( đấy là nếu nó bị dại ). C nên đưa đến phòng khám GAIA địa chỉ ở đường An Dương 1 hôm định off đó. Ở đó có bs người nc ngoài khám rất tốt. Giá hơi đắt 1 chút nhưng chắc chắn sẽ hài lòng c ạ. Còn đề nghị của bạn uyeno0ouyen còn phải xem xét nhé :) ( bs Thanh chuyên môn k đc cao mà lại k có máy móc gì chỉ sờ nắn rồi đoán bệnh, k thể chuẩn đc).
Hi vọng k phải bệnh dại, nếu k thì sẽ rất khó sống được nếu virus dại chạy vào tủy.

bo.bo

Member
ừm hum trước chị có cho bé nhà chị qua hanvet , chị thấy người ta chẳng làm j cả ! Anh bác sĩ nắn nắn bóp bóp rồi vạc miệng xem mắt sau đấy cho thuốc vitamin 3b , gói đường với cả cái gói jk đấy dặn là uống ! Rồi kêu là không có jk nghiêm trọng cả ! Chị thấy thế nào ý ! Nên mai đang định cho ra chỗ bs Báu xem thế nào . Mà ở GAIA ở an dương 1 à ! Mai đến cả 2 nơi xem thế nào !

Linhmu_93

Active Member
ừm hum trước chị có cho bé nhà chị qua hanvet , chị thấy người ta chẳng làm j cả ! Anh bác sĩ nắn nắn bóp bóp rồi vạc miệng xem mắt sau đấy cho thuốc vitamin 3b , gói đường với cả cái gói jk đấy dặn là uống ! Rồi kêu là không có jk nghiêm trọng cả ! Chị thấy thế nào ý ! Nên mai đang định cho ra chỗ bs Báu xem thế nào . Mà ở GAIA ở an dương 1 à ! Mai đến cả 2 nơi xem thế nào !
C đưa đến GAIA rồi thì yên tâm k phải đi đâu nữa đâu chị ạ. Ở đó máy móc hiện đại theo e là nhất Hn hiện nay rồi. Bs người Nhật khám nữa. Bs ở Vn chuyên môn tốt đến mấy k có máy móc thì cũng khoa lòng biết đc, triệu chứng như vậy có lẽ phải xét nghiệm mới ra bệnh.

bo.bo

Member
C đưa đến GAIA rồi thì yên tâm k phải đi đâu nữa đâu chị ạ. Ở đó máy móc hiện đại theo e là nhất Hn hiện nay rồi. Bs người Nhật khám nữa. Bs ở Vn chuyên môn tốt đến mấy k có máy móc thì cũng khoa lòng biết đc, triệu chứng như vậy có lẽ phải xét nghiệm mới ra bệnh.
ừm chị cảm ơn nhé ! Mai đưa đi xem thế nào

pe_sushi

Member
lúc tối em có nhắn tin cho chị nhưng chắc khuya quá chị ko đọc đc. Ko biết mèo nhà chị có ăn linh tinh phải cái j ko nhưng hiện tượng chảy dớt dãi như thế là ko bình thường. Còn có 1 số con mèo nghén ăn ít vs ngủ nhiều là bình thường, cái này ko đáng lo, chỉ bỏ ăn mới đáng lo. Nhưng chị nên cho mèo đi khám, như mọi ng` khuyên là ở GAIA đó, đi các chỗ khác ng ta cũng chỉ sờ nắn như hanvet và mỗi chỗ lại cho 1 thuốc, uống vào ảnh hưởng đến thai. (Mèo nhà chị chắc chắn đã mang thai) Và khi đi khám, chị nhớ phải nói đi nói lại với bác sĩ là mèo nhà cháu đang có thai, cho loại thuốc j` đó nhưng đừng ảnh hưởng đến thai. Cái này là chị phải nhớ đấy nhé

kanggmin

Mèo nhà mình tự dưng 2 hôm nay cũng bị chảy nước ở miệng, chảy suốt, ngủ thì như kiểu khó thở, cứ rít rít lên khò khè. Rồi nằm ngủ rất nhiều, hầu như nằm cả ngày chả ăn uống gì cả. Ở kẽ tay nó không biết bị làm sao mà đỏ hỏn lên như chảy máu cũng mới thấy 2 hôm này rồi, thỉnh thoảng đưa cái chỗ đau đấy lên miệng cắn cắn, rồi tập tễnh, chắc là đau nên cẩn thận lắm, nằm toàn đưa chỗ đấy ra ngoài k cho đè người vào. Mình bơm nước đường gluco cũng không khá hơn là mấy, đến hnay thì trộn cơm cá cũng tự ăn được và đi lại cũng bớt ngại hơn.
Có vài biểu hiện như vậy mà cứ sợ nó làm sao, hôm rồi chắc là mệt quá, cu cậu ngủ mà gọi chả biết gì, lay cũng không giật mình như mọi hôm, kéo mắt lên thì trợn trợn, tại nó có lớp màng trắng mình cứ tưởng trương thây lên rồi, la lỗi om xòm gọi người nhà lên xem, 1 lúc nó lại tỉnh. haizzzz
Mình cũng định đưa đi hanvet nhưng đọc đc topic này nên thôi. Mong có nhà bác nào có mèo bị như thế này mà biết mà chữa rồi thì giúp mình với.

Puzka

Help miu nhà mình sau khi giao phối đc 1 2 tuần cũng bị chảy dãi rất hôi . kém ăn chỉ suốt ngày ngủ , ngủ cả ngày luôn .mình để ý ở bộ phận sinh dục của nó cũng có vấn đề . nhìn bẩn lắm. k biết nó bị làm sao nữa . mà giờ đang túng thiếu k đưa nó đi khám đc . mình tra google nhiều mà vẫn k biết là nó bị j :(