• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị đen mũi, mắt.

Hồ Ly của em nó bị gì gì đó mà càng ngày mặt mũi nó càng đen nhẻm. miệng nó đen xung quanh vành miệng, không hiểu là sao. mũi nó càng ngày càng đen dữ, như bị mốc mũi í. mắt nó cũng đen quanh vành, nhưng em nghĩ đấy là gỉ mắt nên cậy hết cho nó, cuối cùng làm bay mất 1 mảng lông ở mắt nó và mắt nó chả sạch được nhiêu :((

còn nữa, mới hôm qua em phát hiện tai nó có rất nhiều gỉ đen ( cái này chị Pump đã kêu em mua ôxi già rửa, rõ ràng là rửa sạch rồi, mấy bữa sau lại bẩn, bác nào biết cách trị tận gốc cho nó không :nailbitting: ). không những thế, nó còn có 1 chút cái gì như là vảy í, lấm ta lấm tấm bên trong tai :(( hic hic, sợ quá :(( ai đó biét cách giúp em với :((

Campell ( Ngân Hồ ) bị viên da tai từ lúc mới vác về, nhưng giờ khỏi rồi. em nghĩ là Hồ Ly bị lây từ Campell bệnh vảy tai :(( huhu, giúp cưng với các bác ơi :praying::praying::praying:

I'm Neko

Dịch giả Vietpet
Bị viêm da đấy bạn ạ. Nếu những cái đen đen đó nó cạo ra nó thành chấm chấm như mấy hạt cát thì mình đoán đó là trứng rận, trước đây Mi Ú nhà mình khi sắp bước vào tuổi già thì ở cằm và vành tai nó có rất nhiều cái đó, tình cờ mình cạo ra rồi bấm nát bằng móng tay thì thấy nó vỡ ra giống như máu khô vậy, mình không chắc nữa nhưng mình đoán đó là trứng rận đấy. Cái này thì phải chăm tắm thôi, đừng cho nó lăn lộn dưới đất nhiều, mèo mà không nghịch bẩn thì cũng sạch hơn rất nhiều đấy, mùa đông thì chăm chỉ ngày nào cũng lấy khăn ấm lau mặt cho nó là được rồi. Nếu nó bị nặng thành như viêm da mẩn đỏ hay xuất hiện những nốt bất thường thì đưa đi khám nhé.

tina90

Member
Mình nghĩ là không sao đâu bạn ạ
Mèo nhà mình cũng bị bẩn ở tai ,hai ngày mình lau một lần
Mình nghĩ là lau nhiều cũng không tốt.Nó không thể hết ngày đâu bởi nếu bạn vạch tai miu ra nhìn sâu vào sau thì bạn sẽ thấy đấy mới là chỗ bẩn kinh khủng
Nhưng mình không dám lau sâu vì như thế cũng rất nguy hiểm(đọc ở bài của chị phù dung)
Bây giờ lau tai cho miu đã chở thành thói quen của mình,mèo love tập 1 thì đỡ hẳn rồi
Tức là mình cứ lau đều sẽ có hiệu quả đó bạn
Còn mặt với mũi bẩn thì mình nghĩ là do nó nghịch quá ,hoặc cũng không ngoài khả năng như bạn neko nói là nó có thể bị rận nhưng mình nghĩ cũng không đáng lo lắm đâu:):):)