• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo bị đánh bả :((

trammuggle

Bạn em có nuôi một con mèo đã tầm 4 năm nay. Con mèo Béo ú rất đáng yêu, hay làm nũng, không thích người lạ và chỉ quấn quýt lấy cô chủ. Sau nhiều lần gắng làm quen, em cũng được nó "chấp nhận" :D mỗi lần em đến chơi là nó đều để cho xoa đầu, thỉnh thoảng còn dụi vào chân kêu meo meo :(( Thế mà cách đây 3 ngày, có kẻ ác độc nào lại đánh bả con mèo :(:)(( Bạn em mời người đến khám, người ta bảo cho mèo uống nước chuối loãng và nước đường, nó đã cầm cự được 3 ngày tức là vẫn còn hi vọng, nhưng nếu khỏi thì chắc thần kinh sẽ có vấn đề :(:)((

Con Béo giờ chỉ nằm im một chỗ không nhúc nhích, mỗi khi bơm nước đường cho nó uống, nó không phản ứng gì, chỉ nhóp nhép :(( Nhưng bắt đầu từ tối qua nó lại gạt đi, không chịu uống :(( Cả em và đứa bạn đều rất lo, nên em muốn hỏi mọi người có kinh nghiệm, con Béo phản ứng như vậy nghĩa là sao :(( liệu nó có qua khỏi không :((

Nó mà làm sao thì bạn em đi tự tử mất, khéo em cũng chết theo luôn :(:)((

kacumeo

Bạn đưa miu đến chỗ chi cục thú y Hà Nội ở 143 Hồ Đắc Di để BS chữa cho ,càng sớm càng tốt chứ chỉ uống nước đường thôi thì không ăn thua đâu.Cầu chúc cho miu tai qua nạn khỏi.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bạn em có nuôi một con mèo đã tầm 4 năm nay. Con mèo Béo ú rất đáng yêu, hay làm nũng, không thích người lạ và chỉ quấn quýt lấy cô chủ. Sau nhiều lần gắng làm quen, em cũng được nó "chấp nhận" :D mỗi lần em đến chơi là nó đều để cho xoa đầu, thỉnh thoảng còn dụi vào chân kêu meo meo :(( Thế mà cách đây 3 ngày, có kẻ ác độc nào lại đánh bả con mèo :(:)(( Bạn em mời người đến khám, người ta bảo cho mèo uống nước chuối loãng và nước đường, nó đã cầm cự được 3 ngày tức là vẫn còn hi vọng, nhưng nếu khỏi thì chắc thần kinh sẽ có vấn đề :(:)((

Con Béo giờ chỉ nằm im một chỗ không nhúc nhích, mỗi khi bơm nước đường cho nó uống, nó không phản ứng gì, chỉ nhóp nhép :(( Nhưng bắt đầu từ tối qua nó lại gạt đi, không chịu uống :(( Cả em và đứa bạn đều rất lo, nên em muốn hỏi mọi người có kinh nghiệm, con Béo phản ứng như vậy nghĩa là sao :(( liệu nó có qua khỏi không :((
Nó mà làm sao thì bạn em đi tự tử mất, khéo em cũng chết theo luôn :(:)((
Theo như thông tin bạn đưa ra thì con mèo không chắc đã bị ăn phải bả vì: Nếu là bả chuột, mèo không thể sống quá 24 giờ. Nôn và co giật thần kinh là triệu chứng của một số bệnh khác của mèo như: bệnh dịch, vết thương sâu nhiễm vi khuẩn uốn ván...

Bạn nên đưa BSTY chẩn bệnh và có hướng điều trị đúng đắn. Còn nhiều hy vọng đó. Mong hồi âm.

red flutterby

greenvet-hanoi ơi, nếu mèo có hiện tượng co giật, sùi bọt mép và nằm 1 chỗ thì có cách nào sơ cứu trước khi đưa đến cho bác sĩ không? mong nhận được hồi âm của bạn.

Dùng máy bơm nước, nhẹ một chút bạn nhé, bơm vào cổ họng em ý để nó phải uông. Uống nhiều quá thì ói hết ra rồi cứ để nằm yên thế vài tiếng xem có chuyển biến gì không, nhanh kẻo muộn bạn ơi

QuynhVTV

Member
Bạn ơi theo mình thì đừng chờ đợi gì nữa mà hãy mang bé đến ngay các cơ sở thú y đi. Mình không biết vì lí do gì mà bạn chờ đợi lâu như vậy. Nhưng nếu là mình có hiện tượng là phải mang bé đi khám rồi vì chúng mình không có kiến thức chuyên môn, không thể chần chừ được bạn ạ. Bạn nên mang bé ngay đi nhé, tránh những rủi ro lớn hơn, tội nghiệp bé lắm!

babyless

Hồi trước mèo nhà mình cũng bị ăn phải bả, bố mình đã cho nó uống sữa ông thọ pha với nc' ấm. Em nó cũng qua khỏi sau 1 thời gian điều trị. Nhưng sau khi khỏi thì em mèo nhà mình bị ngớ ngẩn lun...tội nghiệp lắm. Lúc đó nó còn ko thể trèo lên cầu thang đc cơ mà. Khoảng 1 năm sau thì nó cũng bình thường hơn hồi đâu tuy nhiên vẫn ko thể nhanh nhẹn và thông minh như mèo thường đc... Ban hãy cố lên chăm em i' cẩn thận nha. Mong em mèo nhà bạn qua khỏi.