• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Mèo anh lông ngắn nhà LIBERU

Ôi chán quá cơ, máy đơ chả thấy ảnh ọt gì cả:-s. Chúc mừng chị liberu nhé<:p. Cơ mà sinh 8 thế này chăm sóc vất vả lắm nhỉ. Mèo nhà em cũng đang bầu, nhưng bụng bé nên chắc 3-4 đứa là cùng:D

liberu

Active Member
Chị ơi, chị cố gắng bơm sữa cho mèo mẹ càng nhiều càng tốt, cho ăn gel dinh dưỡng và phô mai nữa. Ăn nhiều mới có sữa đc c ạ. Chứ cho uống sữa ngoài nhiều quá bụng dạ chúng nó lớn lên k tốt lắm chị ạ.
Mèo mẹ ko chịu ăn em ạ. bơm trực tiếp sữa vào miệng nó cũng chỉ đc 1-2 lần thôi, mà nó toàn chạy. Lúc nào cũng bày sẵn đủ cả cháo, sữa, hạt, thịt, mỗi thứ 1 ít để nó thích ăn gì thì ăn mà bữa nào cũng thấy thừa. Được cái nhà còn thằng Gấu và con màu Hima nên chúng nó giải quyết hộ.

Chị đang tính tuần đầu thì tích cực bơm sữa cho mèo con có sức đề kháng thôi, sang tuần thứ 2 sẽ giảm dần thành 3-4 bữa sữa, 3 tuần biết đi vững là cho tập ăn cháo luôn :D

Linhmu_93

Active Member
Mèo mẹ ko chịu ăn em ạ. bơm trực tiếp sữa vào miệng nó cũng chỉ đc 1-2 lần thôi, mà nó toàn chạy. Lúc nào cũng bày sẵn đủ cả cháo, sữa, hạt, thịt, mỗi thứ 1 ít để nó thích ăn gì thì ăn mà bữa nào cũng thấy thừa. Được cái nhà còn thằng Gấu và con màu Hima nên chúng nó giải quyết hộ.

Chị đang tính tuần đầu thì tích cực bơm sữa cho mèo con có sức đề kháng thôi, sang tuần thứ 2 sẽ giảm dần thành 3-4 bữa sữa, 3 tuần biết đi vững là cho tập ăn cháo luôn :D
vậy phải cho ăn gel rồi c ạ, mèo nhà e đẻ 6 con em toàn đè sống ra ép uống sữa, mấy lần chạy rồi về sau quen :D hì hì... Hôm nay e định qua nhà chị mà mưa to quá k đi đc, e về đến Thụy Khuê còn bị taxi nó đâm cho phát :|

Hôm nào tạnh e qua nhé :D

liberu

Active Member
vậy phải cho ăn gel rồi c ạ, mèo nhà e đẻ 6 con em toàn đè sống ra ép uống sữa, mấy lần chạy rồi về sau quen :D hì hì... Hôm nay e định qua nhà chị mà mưa to quá k đi đc, e về đến Thụy Khuê còn bị taxi nó đâm cho phát :|

Hôm nào tạnh e qua nhé :D
Mưa gió thế này đi ra đường nguy hiểm lắm ý, ở nhà cho nó lành em ạ. Lúc nào qua cũng đc mà, bọn mèo còn nhỏ, như cục bột, ăn no căng bụng lại ôm nhau ngủ, chưa chơi bời đc mấy. Chị định chụp hình chúng nó mà chẳng có tư thế nào khác ngoài ôm nhau ngủ nên lại thôi. Chắc phải đến lúc chúng nó mở mắt, bò lồm cồm khắp nhà thì chơi mới vui :D

hathu08

Active Member

Tuần đầu tích cực bơm sữa ngoài không phải là tốt đau chị ạ, Em không biết đã có cơ sở khoa học nào chưa, nhưng mà cho chúng nó bú no sữa ngoài, tự chúng nó sẽ ít thèm sữa mẹ hơn. Em có 2 lứa tổng là 13 con ranh con, thì những đứa cho bú sữa ngoài trong tuần đầu lớn lên tiêu hóa kém hơn những đứa kia.
mèo mẹ nhà chị khó tính y như con mất dạy nhà em, ăn uống kén kinh cơ, có lần em tức em ninh chân giò lên rồi kẹp chặt bắt nuốt hết, nó còn phỉ nhổ vào mặt em cơ.

liberu

Active Member
Tuần đầu tích cực bơm sữa ngoài không phải là tốt đau chị ạ, Em không biết đã có cơ sở khoa học nào chưa, nhưng mà cho chúng nó bú no sữa ngoài, tự chúng nó sẽ ít thèm sữa mẹ hơn. Em có 2 lứa tổng là 13 con ranh con, thì những đứa cho bú sữa ngoài trong tuần đầu lớn lên tiêu hóa kém hơn những đứa kia.
mèo mẹ nhà chị khó tính y như con mất dạy nhà em, ăn uống kén kinh cơ, có lần em tức em ninh chân giò lên rồi kẹp chặt bắt nuốt hết, nó còn phỉ nhổ vào mặt em cơ.
lại nói cái vụ ninh chân giò, cứ nghĩ như người, cho nó ăn cháo móng giò sẽ nhiều sữa. Hì hụi ninh mấy giờ liền cháo móng, múc ra cho mèo nó chả thèm ngó ngàng, điên quá, chủ đành ăn hết chỗ còn lại :(

hoalinh

Member
Nếu nó kén ăn , Liberu mua thịt lợn hoặc bò xay lên , mua cháo gà ăn liên Vifon rồi sau đó cho một ít cháo gà , thịt xay đã được xào qua , tiếp đến là đổ ít nứoc sôi vào trộn với nhau cho nó dính như là hồ đem ra cho nó ăn .Nếu nó không chịu ăn thì đặt ngửa nó ra trên đùi, cậy mồm nó ..mình lấy đầu ngón tay quết bát cháo đặc và thịt nhét vào hàm trên của nó , nó không thể nhè ra được buộc phải ăn . Với một con mèo to ,hàm miệng lớn thì chỉ cần làm như trên 10 lần là hết bát cháo

ah chuẩn bị thêm một cái xi lanh và một bat nước , nếu nó nghẹn thì bơm xilanh vào là nó nhai tuốt hết

liberu

Active Member
Hiện nhà em đang cho nó ăn bột dành cho trẻ em ăn dặm (4-6 tháng), pha bột với nứoc ấm+ thêm sữa bột sau đó quệt vào miệng mèo mẹ, mà giỏi lắm cũng chỉ được 2-3 quệt là nó chạy trốn, không thì cào cấu các thể loại :(

Thôi kệ, nó thích ăn gì thì ăn, miễn sao lũ con nó chịu uống sữa ngoài và khỏe mạnh là được

meonho124

Member
Kỉ lục thật rồi , :D lần đầu tiên em thấy 8 bé mèo con liền đấy , mèo mẹ siêu thật , mà hình như với mèo càng lứa sau càng dễ sinh nhiều em bé hơn thì phải nhỉ :D

Chúc chị và mèo mẹ luôn khỏe chăm sóc tốt cho các cháu xinh ;))

@meonho:Tùy lượng hocmon ảnh hưởng tới số trứng rụng của mèo mèo mẹ chứ bạn^^
@liberu: các bé chóng nhớn nhá ;)) ;)) ;))

Hung.tinhyeu

Active Member
@meonho:Tùy lượng hocmon ảnh hưởng tới số trứng rụng của mèo mèo mẹ chứ bạn^^
@liberu: các bé chóng nhớn nhá ;)) ;)) ;))
Vui lòng sửa lại chữ ký.

Quy định mới về hình trong chữ ký như sau

- Được phép đặt 01 hình trong chữ ký, bằng cách tải hình lên, không dùng cách chèn hình IMG/IMG
- Chiều cao hình không quá 60 pixel
- Chiều rộng hình không quá 300 pixel
- Dung lượng không quá 20KB
- Tổng cộng cả chữ và hình không quá 3 dòng và 256 ký tự với font chữ và màu sắc thông thường. Có thể sử dụng Emoticons

Gemma

Active Member
Ăn no rồi ôm nhau ngủ kĩ nè

Trời, mẹ mèo Bê thật vĩ đại! Hồi nào giờ mình cũng mới nhìn thấy đàn mèo con đông đúc thế! Mẹ Liberu càng vĩ đại hơn vì đã cứu sống được bé Út... Chúc mừng nhà Liberu có thêm con đàn cháu đống... Các bé thật là xinh đẹp và lớn đều cả. Nếu mẹ mèo chịu uống sữa để có sữa mẹ cho các bé con là tốt nhất... :x:x:x

liberu

Active Member
Thông báo tin vui cho cả nhà là đàn mèo đã đứa thì mắt ti hí, đứa thì mở mắt rồi ạ. Thằng Út tưởng chết giờ lại thành đứa to con nhất. Mẹt y hệt thằng Gấu, lông cũng màu như thế. Giờ chỉ cho mèo con ngày 3 bữa sữa, còn lại để mèo mẹ với chúng nó tự xử. Đàn con nhu cầu bú nhiều, nên mèo mẹ đã chịu khó ăn hơn 1 chút. Tranh thủ lúc đàn con ngủ, mèo mẹ cũng biết ra liếm ít sữa, ăn vài hạt canin rồi

liberu

Active Member
Trời mưa thì mặc trời mưa, mẹ chưa về ổ anh chị em ta vẫn khò :p

Trời mưa thì mặc trời mưa, mẹ chưa về ổ anh chị em ta vẫn khò :p

Ôi trộm vía các cháu xinh quá. Lần đầu tiên thấy có em mèo sinh nhiều đến vậy đấy. Mẹ Bê thật giỏi quá đi. Chúc mẹ con nhà Bê khỏe mạnh, các cháu ngoan nhé :-*

liberu

Active Member
Hình ảnh bé mèo phê sữa. Bữa ăn cuối cùng trong ngày trước khi đi ngủ.

Kún¥êu

Member
Chị ơi, mấy bé nhà chị mở mắt sớm là trộm vía các cháu khỏe lắm đấy, chị cũng nhớ giữ gìn sức khỏe của chị để còn chăm được 8 bé con thật tốt nữa, từ nay đến lúc bọn nó 2 tháng tuổi sẽ còn nhiều vất vả đang đợi chị phía trước lắm. hàng ngày Chị up thông tin bọn nhỏ lên để mọi người theo dõi nhé.